ทำฝากระโปรงดำและฝาคาร์บอนโดนตำรวจจับอ่ะป่าว ?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย RC_ZERO, 19 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RC_ZERO

RC_ZERO New Member Member

324
    10
    0
    - มีโครงการว่าจะทำฝากระโปรงดำ แต่โดนเพื่อนทักมาว่าจะโดนตำรวจจับข้อหาสีไม่ตรงกับในเล่มทะเบียน แต่อีกกระแสก็ว่า ใส่ได้ไม่ผิดเพราะสีที่เพิ่มไม่ถึง 50 % ของตัวรถ จึงไม่ต้องแจ้งลงเล่มทะเบียน แล้วความจริงมันเป็นอย่างไร งง งง รบกวนท่านผู้รู้ หรือท่านผู้มีประสบการณ์ชี้แนะหน่อยคับ :confused: :confused:

2. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    มาอีกแล้วคับหัวข้อนี้
    เดี๋ยวตอบให้คับพี่หมี เอาแบบให้กระจ่างเลยนะคับ
    ผมประสบการณ์เยอะคับเรื่องนี้

ที่ว่า 50 % หน่ะไม่ใช่นะคับ จิงๆมันคือ 30 % ต่างหาก ที่จะต้องแจ้งเปลี่ยนสี

แต่เรื่องพวกนี้ไม่ใช่ข้อหาที่คุณๆตำรวจเค้าจะจับหรอกนะคับ

แต่เป็นเรื่องเปลี่ยนสีที่ผิดไปจากเดิมจากที่ได้ทำการตรวจและจดทะเบียนไว้

ผิดจิงคับผมไปดูในข้อกฎหมายของกรมขนส่งแล้ว เคยเถียงกะตำรวจมาแล้วเลยไปคุยกะตำรวจ
    บนโรงพักให้มันรู้เรื่องกันไปเลย ว่าสรุปมันเป็นยังงัย

เข้าใจใช่มั้ยคับ คำว่าผิดไปจากเดิมคือจะนิดเดียวจิงๆก็ถือว่าผิดไปจากเดิม
    แต่เผอิญ ฝากระโปรงมันแผ่นใหญ่คับ มันเตะตาตำรวจ
    คุณตำรวจเค้าก็เลยอยากขอชื่นชมรถสวยๆใกล้ๆหน่อย ก็เลยเรียกมาตรวจสอบ

วิธีทำให้การเปลี่ยนสีกระโปรงรถถูกกฎหมายคือ เอาไปให้ขนส่งตรวจคับ
    แล้วถามเค้าว่าควรจะแจ้งเปลี่ยนสีมั้ย

1. ถ้าเค้าบอกว่าควรจะทำเรื่องเปลี่ยนสีก็ ทำเรื่องเปลี่ยนเลยคับ ไม่ถึงร้อย แต่ใช้เวลาค่อนข้างนาน
    แต่ถ้าไปเช้าก็ไม่ต้องกังวลคับ

2. ถ้าเค้าบอกว่าไม่เป็นไรไม่ต้องทำเรื่องเปลี่ยนสี ก็ให้เค้า สลักหลังเล่มให้ด้วย สังเกตุว่าหลังเล่ม
    จะมีรายการต่างๆที่เราได้ทำไว้ จะได้เอาไปยันกะตำรวจว่าตรวจแล้วนะ แต่เค้าไม่ให้เปลี่ยนสี

สรุปคือยังงัยก็ต้องไปจบกันที่ขนส่งคับ ถ้าไม่อยากโดนมันไถตังค์

จบข่าว

3. - iToR -

- iToR - New Member Member

1
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    กระจ่างชัดมากครับ (เพื่อนผม ๆ) หัวปิงปองคิดถึง เขาเห็นรถสวย กระโปรงเงา กลัวทำแล้วไม่มี
    ใครทักเลยช่วยเรียกไง :D

4. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ขอบคุณคุณ Bo@T มากครับ....

ชัดเจนดีมากครับ...
    :cool:

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับ

6. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ขอบคุณครับ

7. Jae-Progressive

Jae-Progressive New Member Member

306
    19
    0
    มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ................

8. น่าแปลกใจครับ ประเทศไทยกฎหมายตรวจสภาพรถที่ขนส่ง กับกฎหมาย
    จราจรมันข้อมูลไม่ตรงกัน

รถคันแดงของผม ท่อไอเสียมีหม้อพักปลายใบเดียว ไม่มีเบาะหลัง ฝากระโปรง
    หน้าคาร์บอน ไฟหน้าซีนอน โหลดลงมาประมาณ 3 - 4 นิ้ว เหลือแค่มีโรล์บาร์
    ก็วิ่ง Circuit ได้แล้ว แต่ตรวจสภาพที่ขนส่ง "ผ่าน" เพราะทุกสิ่ง ทุกอย่างที่แต่ง
    ลงไปมันไม่มีอะไรที่เข้าข่าย "ดัดแปลงสภาพ" เพราะมิติรถ เครื่องยนต์ ระบบ
    ขับเคลื่อน ระบบเชื้อเพลิง ยังเป็นเหมือนที่ระบุลงในเล่มอยู่

แต่ถ้าเข้าด่านตำรวจ โดนตลอด ท่อดัง โหลดเตี้ย ไฟหน้าซีนอน ฝากระโปรง
    คนละสี ผมล่ะเบื่อจะอธิบาย แต่ก็ช่างมัน จับได้ แต่ไม่เคยได้กินตังค์ผมหรอก
    อิอิ

9. civic 96

civic 96 New Member Member

55
    6
    0
    ผมเองไม่เคยโดน ขับผ่านด่านตรวจมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็กลัวอยู่เหมือนกัน

10. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    คนมันจะหาเรื่องอ่ะคับพี่เต้ มันเห็นอะไรมันก็เอาหมดแหละคับ:mad:

11. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    เพื่อความสบายใจเวลาไปต่างที่ ต่างถิ่นก็ไปแจ้ง 2 สีไว้ดีกว่าคับ ทีนี้จะทำดำตั้งแต่ฝากระโปรงหน้า พาดหลังคาไปยันกระโปรงหลัง มันก็จับเราไม่ได้คับ

12. RC_ZERO

324
    10
    0
    :cool: นายแน่มาก ขอคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

13. RC_ZERO

324
    10
    0
    นี่แหละหนา.... เมืองไทย เครียด!!! :confused:

14. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> คุณเพ่หมี ส่งรูปให้ผมหรือยังครับ ถ้าส่งมาให้แล้วรบกวนส่งให้อีกครั้งครับ ผมหาไม่เจอครับ หรือนำมาโพซทในกระทู้ นี้ <-- โปรดกดที่ ขอบพระคุณยิ่งครับ <<<

15. rchonda

rchonda New Member Member

48
    9
    0
    ขอบคุณในรายละเอียด:teeth:

16. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ชัดเจน

17. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ตามจริงเรื่องพวกนี้มันเป็นหน้าที่ของขนส่งเค้าตรวจ
    ตำรวจไม่น่ามาเกี่ยวเลยอ่ะเรื่องพวกเนี๊ยะ ยังงงอยู่

18. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เป็นอย่างนี้เอง

19. wee_ek

wee_ek New Member Member

59
    4
    0
    .... ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ เคยถามที่ต่อทะเบียน รู้สึกว่า 70 บาทมั้งครับ ส่วนเรื่องโหลด ไฟหน้า ห้ามต่ำกว่าพิ้นถนน 50 ซม ( มั้งครับถ้าจำไม่ผิดเหมือนกัน คือเขาวัดจากพื้นถนนถึงขอบไฟหน้าล่างง่ะครับ ....

แต่ฝาหน้าดำ กำลัง คิดอยากทำอยู่เหมือนกันเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้มากครับ

20. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    รถพี่ต้อม ไม่ยักกะโดนแหะ

21. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    หุหุ...ตำรวจไทย งี้แหละคับ อิอิ...

เคยมีครั้งนึง...ขับรถไปชนท้ายเค้า อ่า ป้ายทะเบียนเรา เละ เลยครับ
    กันชนหน้าแตก...ติดป้ายทะเบียนไม่ได้.. ก็เลย เอาแผ่นป้ายทะเบียน
    ไปไว้ในกระจกหน้า...เช้าอีกวัน โดนตำรวจเรียก บอกว่า ทำไมไม่ติด
    แผ่นป้ายทะเบียน ก็ลงไปชี้ให้แม่งดูว่า กันชนหน้ากรูแตกขนาดนี้....
    ใส่ป้ายทะเบียนไม่ได้... มันบอกว่า....
    ...ถ้ารถไม่พร้อม ก็จอดไว้ดิ... อ้าว...กวนตีนว่ะ มันก็เบียนใบสั่งมา...
    แต่ตอนนั้น โดนสน.อุดมสุข รู้จักกับ ผกก.อ่า แต่ก็เซ้งเหมือนกัน.......

รถ พี่ ต้อม สี ดำ อ่ะ มั้ง...

22. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    รถผมแก่แล้ว อย่ามายุ่งกับผมเลยคับ:D:D

23. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    เคยโดนข้อหาแปลกๆเหมือนกัน.....ขับผ่านด่านเก็บเงินตอน1ทุ่มเปิดไฟตัดหมอกไว้แต่ลืมเปิดไฟหน้า...มันเรียกเฉยเลย..โดนข้อหา...ขับรถโดยประมาท.....งง....พอให้ไป 50 บาท...บอกเราขับรถดีๆนะน้อง...

24. RC_ZERO

324
    10
    0
    กำลังให้ทีมงาน RACE MAZ เขาจัดการให้อยู่คับพี่ ใจร่มๆ หน่อยจิ ถ้าผมยังอยู่อ่ะเสร็จไปนานแล้ว... :cool:

25. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    แจ่มคับ

คิดซะว่าค่าผ่านทางละกัน

26. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    เป็นเกร็ดความรู้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้