ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คหน้ากับหลังให้นุ่มขึ้น มีแนะนำใหมครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย san_chiro, 20 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. san_chiro

san_chiro New Member Member

36
    0
    0
    พอดีเอารถไปติดแก๊สมา แล้วให้ช่างโหลดหน้าลง 2 นิ้ว ปรากฏว่า ช่วงล่างแข็งเลย ลงหลุ่มก็กระโดด ข้างหลังก็สะเทือน ถามเขาว่าทำอารายกับรถบ้างก็บอกว่าไม่ได้ทำอะไร บอกแค่ว่าของมันเก่าแล้วคงถึงเวลา
    ถ้าจะเปลี่ยนสปริงหน้า กับโช๊คหลัง มีแนะนำใหมครับ หรือว่าจะมีใครขายบ้าง
    ขอบคุณครับ

2. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    เป็นไปได้คับ แต่ลองเช็คพวกยางกันกระแทกก่อนว่ามันยันรึเปล่า หรือ โช๊คยัน เอ.... ว่าแต่ตอนโหลดช่างน่าจะเช็คโช๊คด้วยนะคับ
    ถ้าโหลด ช่างก็ควรจะเช็คโช๊คด้วยนะคับ

3. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ช่างเค้า....โหลด....ลงไปยังไง วิธีไหน อ่ะคับ ??

ตัดสปริง.....อย่างเดียว

รึว่า.....ตัดสปริง + อัดน้ำมันโช้คใหม่ อ่ะคับ

เพราะถ้าโหลดยังไง....ต้องทำวิธีใด วิธีนึงแน่ๆ คับ ไม่ทำอะไร กับโช๊ค กับสปริงเลย เป็นไปไม่ได้แน่ๆคับ

ถ้าให้...เจสันนิฐานดู......ก้อ ช่างตัดสปริงออก ค่าK ของสปริงเสียไป ทำให้แข็งขึ้น แล้วก้อ.... ทำให้ช่วงยุบของโช๊คสั้นลง ในขณะที่โช๊คยังนิ่มเหมือนเดิม ทำให้โช๊คยันได้เร็วขึ้น รถจะเสียอาการจากเดิมๆที่ขับอยู่ทุกวันอย่างเห็นได้ชัดคับ

แก้ไข......โดย อัดน้ำมันโช๊คให้หนืดขึ้น ให้เหมาะสมกับสปริงที่ตัดมา ต้องเซ็ทเอง ต้องคุยกับคนทำโช๊คให้เราอ่ะคับ
    ( รถเจ...เอง ก้ออัดน้ำมัน 2 - 3 รอบ กว่าจะลงตัว )

ถ้าโหลดลงมา.....ยังไงต้องแข็งขึ้นแน่นอนครับ แต่แลกมาด้วย.....ความหนึบ..เวลาเข้าโค้ง เจว่า....คุ้มค่าครับ

ไงก้อลองดูนะคร้าบบบบบบบบบ

ผิดพลาดประการใด....โปรดอภัยด้วยนะคร้าบบบบบบ

4. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ตามที่น้าเจว่ามาเลยคับ โหลดลงต้องแลกกับความแข็งกระด้างขึ้นคับ

5. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
  6. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย อัฟปายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

7. san_chiro

san_chiro New Member Member

36
    0
    0
    ไปถามมาแล้วครับ โช๊คหน้าเขาตัดสปริงออกแล้วเจียอารายซักอย่างนึงไม่ค่อนเข้าใจซักเท่าไหร่ แต่โช็คหลังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยแค่เปลี่ยนลูกปืน แต่เขาว่ามันเริ่มเสื่อมแล้ว
    ช่างแนะนำให้เปลี่ยนเป็นแบบน้ำมัน มันจะนุ่มขึ้น แล้วโช็คหลังจะใช้ยี่ห้ออารายหล่ะครับ ถึงนุ่มดี แล้วโช๊คหน้าต้องอัดเพิ่มใช่ใหมถึงจะนุ่มขึ้น
    แต่ที่จริงแล้วโช๊คหน้าก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอก เพียงแต่รู้สึกว่ามันโด่งมากเวลาลงหลุ่มหรือวิ่งทางขรุขระ อยากให้มันนุ่มขึ้น ตอนนี้เหมือนขี่ม้าเลย อิอิอิ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

8. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ขอบคุณ K.อิฐคับ ที่นำความรู้เรื่องค่า K.ของสปริงมาฝาก

9. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ลองเปลี่ยนโช๊ค......ดูก้อได้คับ ถ้าใช้มานาน....ก้อน่าเปลี่ยนคร้าบบบบบบบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้