การติดลำโพง 7 นิ้ว

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย หลงไท่หยัง, 6 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หลงไท่หยัง

หลงไท่หยัง New Member Member

13
    1
    0
    ขอถามดังนี้ครับ
    1. ผมใช้รถ Altis สนใจลำโพงของ stage แต่ลำโพงเสียงกลาง มันเป็นลำโพง 7 นิ้ว เวลาผมเอาลงประตู ต้องคว้านมั้ยครับหรือใช้สเปเซอร์ไม้รองได้ไม่ต้องคว้าน ?
    2. เวลาติดตั้งลำโพงที่ประตู ต้องเจียร์สเปเซอร์เพื่อเอียงลำโพง เพื่อช่วยด้านมิติเวทีมั้ยครับ ?
    3. ผมใช้แหลมจานของตัว Level 1 แต่ใช้กลางของ Topaz ตลกมั้ยครับ ?
    4. มีใครเคยฟัง Peerless ตัวท๊อปที่กลางมีเฟสปลั้ก แหลมจานใหญ่มั้ยครับ เสียงเป็นงัยบ้าง เพราะราคามันเร้าใจจริง ๆ ?

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. ถ้าจำไม่ผิด ถ้าจะเอาเข้าตำแหน่งเดิมต้องคว้านเล็กน้อยครับผม
    2. อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ พวกที่เอียงหันมายกขึ้นเล็กน้อยเล็งไปที่หัวเกียร์อะไรแบบนั้นอ่ะ สำหรับผมเกลียดสุดๆเลยครับ เพราะเสียงมันยิงเข้าหู ทำผมแสบหูครับ แต่ถ้าเซทแบบฟร้อนสเตจบางคนอาจจะชอบครับ แต่ผมไม่ชอบ แถมถ้าเซทฟร้อนสเตรจมันก็จะฟังเพราะแค่ตำแหน่งเดียวอีกตะหาก
    3. ใช้อะไรก็ได้แต่ทำออกมาแล้วคุณชอบ ไม่มีอะไรผิดถูกครับสำหรับการเล่นเครื่องเสียง
    4. ช่วงนี้ห่างเครื่องเสียงรถไปแล้วละครับ ไม่ค่อยได้ฟังของใหม่ๆเลย สิ่งที่มีตอนนี้ก็มีเพียงประสบการณ์เก่าๆและความรู้ที่เคยสะสมไว้ที่พอเป็นพื้นฐานได้เท่านั้น เพราะตอนนี้ไปทำงานเกี่ยวกับบริษัทที่ผลิตเครื่องเล่น mp3 เลยหันไปเล่นพวกหูฟังอยู่ครับ (จากมะก่อนmp3 ไม่เคยฟังก็ต้องมาฟัง)

แต่ยังไงก็ต้องยอมรับครับว่าเครื่องเสียงรถยนต์นั้น ไม่มีข้อกำหนด ว่าเครื่องเสียงชุดนี้คุณไปลองฟังมาแล้วว่าดี แต่พอลงรถคุณกลับไม่ถูกใจ ก็ไม่แปลก เพราะอคูสติกภายในรถนั้น มันทำให้ค่าหลายๆอย่างผิดเพี้ยนไปครับ สรุปต้องลองติดตั้ง ลองจูนกันดู อย่างรถผมก็เปลี่ยนของไปหลายชิ้น แล้วก็จูนเสียงถึง 3วันเต็มกว่าจะลงตัว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2006
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้