ใช้น้ำมันเกียร์ Dexron 3 ได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Ghost Riders, 19 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ghost Riders

Ghost Riders New Member Member

11
    0
    0
    เครื่องเดิมๆครับเกียร์ออโต้ตามคู่มือให้ใช้ Dexron 2 และต้องเป็นของฮอนด้าด้วย ไม่ทราบว่า ถ้าจะใช้น้ำมันเกียร์ Dexron 3 ยี่ห้ออื่นจะได้ไหมครับ จะมีผลอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ได้ครับ เพราะเค้าออกแบบมาให้ทดแทนได้อยู่แล้ว มาตรฐานเหนือกว่า คุณสมบัติดีกว่า
    ถ้าจะให้ดี เมื่อถ่ายออกแล้วเติมใหม่ ควรเปลี่ยนให้ถี่ขึ้นในช่วงแรก เพราะจะได้ไล่น้ำมันเดิมออกให้หมด การถ่ายน้ำมันเกียร์แต่ละครับ มันจะเหลือน้ำมันเดิมอยู่ประมาณ 30%
    ข้อเสียมันก็มีอยู่เล็กน้อยครับ ไม่มีผลต่อการใช้งาน คือ dexron III มันระบายความร้อนช้ากว่า dexron II เล็กน้อยครับ
    แต่ถ้ากังวลเรื่องการใช้งาน ก็ใช้ของ ฮอนด้าตามเดิมก็ได้ครับ ราคาก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ การใช้งานก็เหมือนๆกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้