ขอคำชี้แนะวาง B16 A M/T เลข 1409851 in EK.ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย watzang, 23 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    อยากถามพี่น้องชาว EK. GROUP ครับ
    พอดีผมไปซื้อเครื่อง B16A เลขเครื่อง 1408951 M/T คลัชสาย ไม่ใช่คลัชน้ำมันอ่ะครับ ปีเก่ามากแล้วแต่สภาพเครื่องยังกิ๊บ ไม่รู้ว่าเทคเล็กหรือใหญ่บางคนก็บอกว่าเป็นเทคใหญ่บางคนก็บอกว่าเป็นเทคเล็ก บางคนก็บอกว่าเป็นเทคกระเทย แต่อักษร VTEC ใหญ่กว่า DOHS ผมเองเลยงงตึบ แต่เห็นถูกก็เลยจับมาซะเลย
    ที่มีปัญหาก็คือ แท่นเครื่องไม่มีตรงรุ่น EK เลยลองแท่นเครื่องอื่นมาเทีบยหลายรุ่นแล้ว ห่างนิดห่างหน่อยตอนที่ซื้อเครื่องมาราคาแค่ 29,000 แต่ตอนนี้หาซื้อแท่นอย่างเดียวไปหลายพันแล้วยังต้องแปลงอีกมากเลย งบบานปลายมากรถยังเสร็จไม่ถึงไหนเลย แปลงอีกหลายอย่าง เลยอยากถามว่าเคยเจอเครื่อง B16 A รุ่นนี้รึเปล่าครับอยู่ในรถอะไร แล้วตกลงเทคเล็กหรือเทคใหญ่ครับ และเครื่องตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับตอนนี้รถยังวิ่งไม่ได้เลยเกือบเดือนแระ
    ^^ ขอขอบคุณชี้แนะนะครับ ^^:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  2. iPong

iPong New Member Member

19
    4
    0
    เอาใจช่วยคับ ขอให้รถเสร็จไว้ๆจ้า
    B 16 A VTEC ใหญ่

อีกครั้งดูที่ตัวอักษร VTEC จะมีขนาดใหญ่หว่า ตัวอักษร DOHC รางหัวฉีดเป็นแบบแบน และไม่มีอักษรใดๆบนท่อไอดี แต่จะเป็นเส้นขวางแทน ระบบคลัตช์เป็นแบบน้ำมัน ที่เกียร์จะมีปั๊มคลัตช์อยู่ เลขเครื่องเริ่มตั้งแต่ 5,400,000 ถึง 5,700,000 ส่วนปีใหม่กับปีเก่าของเครื่องตัวนี้ดูจาก Vacuum เซ็นเซอร์ ถ้าเซ็นเซอร์แยกออกมาจากเครื่องจะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 54-55 หรือปี 1992-1993 แต่ถ้าเป็นตัวเซ็นเซอร์อยู่บนลิ้นปีกผีเสื้อ จะมีเลขเครื่องตั้งแต่ 56-57 หรือปี 1993-1994 และเครื่องยนต์ที่มีเลขตั้งแต่ 56 ขึ้นไปจะมี Limited Slip มาให้ด้วย B16A-170ม้า body ตาโตเลขเริ่มต้นที่58xxxxx-63xxxxxเป็นปี96-00จะเป็นกล่องยาว(ECU)
    ผมก็มองๆ B16A เลขเครื่อง 58******* ไว้เหมือนกันคับ
    แต่ตอนนี้ไม่มีเงินแล้ว
    ปล ขออภัยกับบทความเรื่องเครื่องด้วยคับ ผม copy มาจากท่านๆทั้งหลายที่ให้ความรู้ไว้คับ ขอบคุณมากเลยครับ (จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน โทษที่นะคับท่านเจ้าของบทความ)

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ดูที่ฝาอย่างเดียวไม่ได้ครับ

ฝามันเปลี่ยนกันได้

แต่ครัชสาย น่าจะเทคเลคแหละครับ

แต่เลขมันน้อยเหลือเกิน รุ่นแรก ๆ ของ B16 เลยป่าวเนี่ย

ไม่มีข้อมูลเรื่องเลขเครื่องแบบนี้อ่ะครับ รอท่านอื่นละกัน

ที่มา : <<Knowledge Base>>

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2008
  4. watzang

85
    18
    0
    ขอขอบคุณนะครับที่ให้คำแนะนำ ** ^_^ **

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เทคกะเทยครับเครื่อง 170 ม้า แต่เป็นครัชต์สาย อัตราทดเกียร์เหมือนเทคใหญ่แต่เป็นครัตช์สายเท่านั้นเองครับส่วนเครื่องตัวนี้จะมาก่อนเครื่องเทคใหญ่ครัตช์น้ำมันที่ฝาบอกปีผลิตปี 91 ผมใช้อยุ่ครับแต่ชนเกียร์เทคใหญ่ขี้เกียจแปลงครัตช์ ของผม B16 A 1401682 ถ้าจะให้ชัวร์ต้องดูที่ปั้มน้ำมันเครื่องครับว่าปั้มหนาหรือบาง ถ้าปั้มบางเครื่องเทคเล็กครับ และที่หัวลูกสูบจะต่างกันกับเทคเล็กครับ

6. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    เทคเล็กคับ

สงสัยว่าคงโดนสับฝาเอาเทคใหญ่มาเปลี่ยนอ่ะคับ เพราะฝามันใส่กันได้คับ

ไปซื้อที่ไหนมาอ่ะคับ

7. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เทคกระเทยป่าว ถ้าใช่แรงนะครับตัวนี้

8. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    น่าจะเป็นเทคกระเทยค่ะ รถพี่เลขเครื่อง 1402209 เป็นเทคกระเทย
    ได้เครื่องมาแค่ 2 หมื่น(เครื่องอย่างเดียว แต่มาแกะรื้อเปลี่ยนใหม่หมด ประกอบใหม่
    เปลี่ยนซีลทุกอัน ชนเกียร์เ กล่องเทคใหญ่ รายการเปลี่ยนยาวบรื๋ยยยย
    เพราะโอเวอร์ฮอลล์ใหม่หมดจะได้ใช้ยาวๆๆ ลองวัดกำลังอัดเล่นๆ ก็เท่ากันทุกสูบ(230)
    จบที่ 65,000 ก็ดีค่ะไม่ม่ปัญหา:)

kungking5 และ TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  9. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    สุดยอดรถพี่แจง

10. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ้ า เ ป็ น เ ท ค เ ล็ ก ห รื อ เ ท ค ก ร ะ เ ท ย เ เ ท่ น ไ ม่ ต้ อ ง ไ ป ห า ห ร อ ก ค รั บ

เ เ ป ล ง ส ถ า น เ ดี ย ว . . . . เ พ ร า ะ เ เ ท่ น เ ค รื่ อ ง เ เ ต่ ง ก็ ยั ง ไ ม่ เ ค ย เ ห็ น น่ ะ

Ps. ถ้ า เ ป็ น เ ท ค เ ล็ ก ก็ เ เ ย่ ห น่ อ ย ต ร ง อ ะ ไ ห ล่ เ กี ย ร์ มั น ใ ช่ กั บ 16 ก ร ะ เ ท ย , 16 ใ ห ญ่ และ 18 ไ ม่ ไ ด้ เ ล ย
    เ เ ต่ ถ้ า เ ป็ น เ ท ค ก ร ะ เ ท ย ก็ ดี ไ ป ค รั บ

11. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    พี่แจง.... เป็นเซียน ตระกูล B ไปแล้วววว.....

สุดยอดครับ....
    :eek:

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  12. ทำไมถึงต้องเรียกว่าเทคกระเทยอ่ะ ไม่เข้าใจ งงอีกแล้วครับท่าน

13. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    มันอยุ่ในบอดี้ไหนอ่ะ EF ป่ะ ใครแม่นมาบอกซ้ำอีกทีด้วยนะคับอยากรุ้ๆ

14. watzang

85
    18
    0
    ขอบคุณนะครับที่ให้คำแนะนำ เดี๋ยวจะลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ สงสัยจะเป็นเทคกระเทยจริงๆอ่ะครับ แปลงอีกหลายอย่างเลย คลัชก็แปลงไปเป็นน้ำมันแล้วและอื่นๆอีกมากมาย

ยังงัยก็ขอคุณอีกครั้งที่แนะนำชี้แนะกันมา
    ถ้าเพื่อนพี่น้องท่านใดมีการแนะนำอีกก็ขอเก็บไว้เป็นข้อมูลต่อไปนะครับ

15. ari

670
    185
    0
    คงเพราะมันผสมกันอยู่มั้งคะ555 ตอบเท่าที่พอรู้ข้อมูลมาบ้างนะคะและจากที่สัมผัสมาเองบ้างผิดถูกขออภัย เทคกระเทย ท่อนบนจะเป็นเทคใหญ่ ทั้งคอไอดี กล่อง ฝาสูบ แคม ส่วนท่อนล่าง จะเป็นเทคเล็กและเกียร์จะเป็นครัชสาย แต่ใส้ในเป็นเฟืองท้าย 4.4 อัตราทดเท่าเทคใหญ่ ลองดูรายระเอียดค่ะ:)

B16A G1 (First Generation) The original motor introduced in the JDM 1989 Civic/CRX (EF body) and the JDM 1989 Integra (DA body)
    B16A G2 (Second Generation) From the JDM 1992-1995 Civic (EG body)
    B16A G3 (Third Generation) From the JDM 1996+ Civic (EK body)

B16A G1
    Type Water-cooled 4 stroke
    Cylinder Arrangement Inline 4 cylinder, transverse
    Block Height 1 263mm
    Bore x Stroke 81.0mm x 77.4mm
    Displacement 1595cc
    Compression Ratio 10.2 : 1
    Valve Train 4 valves per cylinder, belt driven DOHC VTEC
    Peak Power 160ps @ 7600rpm
    Peak Torque 15.5kgm @ 7000rpm
    Specific Output 100ps/l
    Valve Size (Intake/Exhaust) 33.0/28.0mm
    Intake Opening (BTDC) 10
    Intake Closing (ABDC) 40
    Intake Duration 230
    Exhaust Opening (BBDC) 40
    Exhaust Closing (ATDC) 7
    Exhaust Duration 227
    Overlap 17
    Intake Valve Lift 10.6mm
    Exhaust Valve Lift 9.4mm
    Valve Springs (Intake/Exhaust) Dual/Single

16. ari

670
    185
    0

แค่พอมีความรู้ติดตัวไว้บ้างครับ อาศัยจากประสพการณ์เองบ้าง หาข้อมูลบ้าง และการรับฟังจากคนอื่น
    สงสัยอะไรก็ถามๆๆๆ จำๆๆๆ แค่นี้แหละคร้าบ:D

17. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    แน่นปึ๊ก.... เลยครับพี่แจง.... :thumbs_up:

พี่แจงเหมือนเดิม เลยครับ ....

ถ่อมตัว เหมือนเดิม.....

ดีครับ ผมจะได้มาหาความเพิ่มเติมอีก....

ขอบคุณมากครับ....สำหรับข้อมูลดีๆ....
    :first:

18. watzang

85
    18
    0
    เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า B16 A เทคเล็กเทคใหญ่ในตัวเดียวกัน ถึงว่าเรียกว่า เทคกระเทย เข้าใจแระ
    ขอบคุณมากนะครับ
    แบบนี้เซียนจริงๆครับ

19. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เพิ่งรู้ เพิ่งได้ยินนี่ล่ะ " เทคกระเทย" ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่(สำหรับผม) :)

kungking5 และ TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  20. แหมเข้าใจตั้งชื่อเรียกรุ่นของเครื่อง VTEC กันจัง เทคเล็ก เทคใหญ่ รวมทั้งเทคกระเทย ส่วน B20B ฝา B16 นี่ก็เรียกว่า "แฟรงเกนสไตน์ เอนจิ้น" อีกหน่อยคงมีวีเทคแวมไพร์ออกมาด้วย อิอิ:D:D:D

21. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เทคกะเทย วาง ใน CRX del sol ใช่ป่ะครับ

22. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    มาอ่านกระทู้นี้ ได้ความรู้เพิ่มดี พึ่งรู้จักเทคกระเทย ก็จากกระทู้นี้แหละครับ

23. ari

670
    185
    0
    พี่ว่า CR-X del sol น่าจะเป็นเทคใหญ่นะคะ ดูจากปีน่าจะพัฒนาเป็นเทคใหญ่แล้ว อันนี้ความคิดพี่เอง ยังไงมาแชร์ข้อมูลกันนะคะ:)

B16A 1.6L JDM DOHC VTEC 89-91 Civic Si-R I/CRX Si-R, Integra RSi/XSi 160ps
    B16A2/3 1.6L USDM DOHC VTEC 93-97 DelSol VTEC/99-00 Civic Si 160hp
    B16A 1.6L JDM DOHC VTEC 92-95 Civic Si-R II/ 92-97 CRX DelSol SiR 170ps

24. watzang

85
    18
    0
    ได้ความรู้มากขึ้นเลยครับกระทู้นี้
    ขอบคุณ คุณแจงและทุกคนนะครับ

25. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    เค้าเรียกกันอย่างง่ายๆว่าเทคตุ๊ดป่าวเนี่ย?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้