เรื่องดีๆของชาวกู้ชีพกู้ภัยในพื้นที่ หัวหมาก ลาดพร้าว....

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย อาสาสมัครกู้ชีพ, 16 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ....มีความรู้สึกดีๆและมีความประทับใจที่อยากจะเล่าประสบการณ์ของ

การทำงานร่วมกันในการ กู้ชีพ กู้ภัย ช่วยเหลื่อผู้ประสบภัยบนท้องถนน

เมื่อวันที่ 8 กรกฎาคม 2551 รับแจ้งว่ามีเหตุว.40 รถเล็กสาธารณะ(รถกระป้อ) บริเวรปากซอยลาดพร้าว 103

โดยทาง รถกู้ชีพ และ รถกู้ภัยของมูลนิธิสยามรวมใจได้ว.10ในที่เกิดและรับแจ้งว่ามีผู้ติดภายใน ผมและพี่ๆทีมงาน

ของรถพยาบาลป่อเต็กตึ้งพิทักษ์ชีพจึงได้ไปยังที่เกิดเหตุจึงพบว่ามีผู้ได้รับบาดเจ็บติดอยู่ภายในไม่สามารถนำออกมาได้จึงประสานขอ

รถอุปกรณ์เครื่องตัดถ่าง ระหว่างในการที่รอรถอุปกรณ์นั้น ทางเราคือรถพยาบาลป่อเต็กตึ้งพิทักษ์ชีพ และ หน่วยกู้ชีพสยามรวมใจ

ก็ร่วมกันให้การช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ จนกระทั่งรถอุปกรณ์มาถึงที่เกิดเหตุ และ ใช้เครื่องตัดถ่างนำผู้ได้รับบาดเจ็บออกมาได้

และ นำผู้ได้รับบาดเจ็บประฐมพยาบาลต่อบริเวรนออกตัวรถ จนเป็นที่เรียบร้อย ทางหน่วยกู้ชีพสยามรวมใจ จึงนำผู้บาดเจ็บส่งร.พ.

ที่ผมประทับใจมากที่สุดก็คือ เหตุการณ์ในครั่งนั้นไม่มีการกระทบกระทั้งแม้แต่น้อยเราทุกคนที่อยู่ในที่เกิดเหตุร่วมกันช่วยเหลื่อผู้บาดเจ็บ

คอยส่งอุปกรณ์ต่างๆ ที่ใช้ปฐมพยาบาลผู้ได้รับบาดเจ็บ เป็นความรู้สึกที่ประทับใจ และ ดี มากๆในวันนั้น

เสียดายที่ไม่สามารถถ่ายรูปให้ชมกันได้ครับ เนื่องจากในวันนั้นฝนตกพอสมควร หลังจากเหตุการณ์วันนั้นก็มีหลายๆเคส

ที่ได้ร่วมงานกันในที่เกิดเหตุก็ไม่มีเหตุการที่กระทบกระทั่งแต่อย่างใด ต่างคนต่างช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ

เป็นมิตรภาพดีๆที่ผมประทับใจ จึงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ............

1. SEED_SIRIN

SEED_SIRIN New Member Member

23
    0
    0
    เวรี่กูด อยากเจอแบบนี่จัง จะได้ทำงานได้ราบรื่น

ผมไปถึงทีรัย ก้อทำแบบนี้ แต่ไม่ค่อยจะสงบ มีแต่คนแรงๆกัน

ปัญหาให้เขตมันถึงไม่จบกันสักที

ถ้าช่วยกันแบบนี้นะ แม่ผมคงสนับสนุนผมมากกว่านี้ ตอนออกไปทำกลัวแต่ว่าจะโดนลูกหลงรึป่าว

น่ากลัวอ่ะ ถ้าไม่มีปัญหาผมคงออกทุกผลัดเลย

2. คนอาสา

คนอาสา New Member Member

48
    0
    0
    ยังงัยก็ทำเพื่อสังคมเหมือนกัน.....สามัคคีกันไว้ดีกว่า.....ภาพกู้ภัยในสายตาคนอื่นคงจะดีขึ้นเยอะเลย....
    ก็ขอให้เป็นอย่างงี้ต่อไปนะครับ

3. ตั้น

ตั้น New Member Member

948
    0
    0
    เป็นแบบนี้เรื่อยๆประชาชนก็จะได้ไม่เห็นเราในแง่ลบด้วยครับ

4. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    คนที่คิดจะเป็น อาสาสมัคร ด้วยใจนั้นมีเยอะ คนที่คิดเข้ามาแฝงตัวเพื่อ

วัตถุประสงค์ อื่นก็มี....ก็ดีใจที่ กรุงเทพกับสยาม ว.4 เหตุร่วมกันได้อย่าง

ไร้ปัญหา ยินดีด้วย.....

5. YAI 007

YAI 007 Member Member

292
    0
    16
    รักกันไว้ครับ

6. black-magic

black-magic New Member Member

164
    0
    0
    ขอให้เป็นแบบนี้ตลอดไป ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ว่างคงได้ ว.4 ทางน้ำกัน อยากมีเพื่อนมากกว่าศัตรู หวังว่า อาสากรุงเทพ จะมองสยามใหม่นะครับ และผมขอให้พวกแรงๆในสยามจงเปลี่ยนความคิดเสียที
    ดีใจมากๆที่ได้ยินข่าวดีๆแบบนี้ ขอให้ทุกหน่วยงานมีแต่ความสุขตลอดไปครับ ขอบคุณครับ

7. HS8MWD

HS8MWD New Member Member

92
    0
    0
    ต้องรักกันไว้คับ

8. Ronin 01

Ronin 01 New Member Member

26
    0
    0
    คนไทยต้องไม่ทิ้งกัน

9. rescue_Bangkok

rescue_Bangkok New Member Member

419
    0
    0
    ดีครับเป้นสิ่งที่ดีอย่างมาก เรื่องดีๆๆอย่างนี้

10. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ช่วงนี้ Guest เยอะจัง ...

11. ตั้น

948
    0
    0
    คนเดินผ่านบ้านหน่ะท่านปุ๊ก็เลยแวะมาทักทาย...หุหุหุ

12. WATTANA_540_567

WATTANA_540_567 New Member Member

9
    0
    0
    เป็นเรื่องน่ายินดีมากมายเลยครับ อยากให้เป็นแบบนี้ตลอดไป ขอให้อาสาทุกท่าน ว.4 ราบรื่น นะครับ

13. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    เดินผ่านเข้าออกบ้านบ่อยๆ ดีน่ะเจ้าตั๋นไม่อยู่ เอิ๊กๆ ไม่งั้นเสียค่ายาให้เค้าเเย่เลย :D:D:D

14. ปุ้ย 287

ปุ้ย 287 Guest

0
    0
    0
    ดีแล้วๆๆ เย้ๆๆๆๆๆๆ ในที่สุดความฝันก็เป็นจริงซักที

อยากเจอเรื่องดีๆแบบนี้มานานแล้ว
    อ่า อ่านแล้วชื่นใจ

15. ตั้น

948
    0
    0
    :D:D:D

16. YAI 007

YAI 007 Member Member

292
    0
    16
    แถวบ้านผมเขาเรียกว่า ค่า ต๋อง ครับ

17. ผมก็อยากรู้จริงๆนะครับ.

ผมก็อยากรู้จริงๆเลยว่าจะมีเรื่องกันทำไมสู้เราร่วมกันทำจับมือกันช่วยเหลือกัน
    ผมว่ามันจะทำให้สังคมยกย่องในทางที่ดีกว่านะกับการที่แย่งกันตีกันทำให้
    สังคมมองเราไม่ดีอีกต่างหากยิ่งสังคมมองเราว่ามีอะไรแอบแฝงไปกัใหญ่
    (ผมก็เคยเป็นอาสาเน้นนะเคยเป็นตั้งเริ่มทำปี40ทั้งหลายๆหน่วยงานจนตอนนี้ถอยห่าง-
    ออกมาดีกว่าช่วยแบบประสพเหตุต่อหน้าหรือแบบขับผ่านพอช่วยได้ก็ช่วย-
    ประสานงานให้เท่านั้นถ้าไม่มีรถจริงๆเขาทนไม่ไหวก็ขับไปส่งตามจราจรร้องขอ-
    ได้คำขอบคุณแล้วมันน่าชื่นใจดีกว่ากับการที่อยู่ในสังกัดแล้วเขามองเราในแง่ไม่ดี
    รถผมก็ไม่ได้บ่งบอกว่าสังกัดไหนหน่วยไหนอุปกรณ์เบื้องต้นครบทำแบบนี้ก็สบายใจดีครับ)
    ในที่นี้ผมไม่ได้ว่าหน่วยงานทั่วไปนะแต่อยากให้เราร่วมกันทำเพื่อสังคมโดยไม่หวังอะไร
    คุณไม่ต้องรักสีเสื้อมากนักหลอกรักได้แต่อย่าหลงไปกับมันมากจนลืมว่าเราทำอะไรอยู่ครับ.
    จากคนคุ้นเคยครับ.ยินดีรักทุกหน่วยงาน..

18. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    ทุกที่ ทุกหน่วยมักจะมีตัวแรง ตัวเก๋า ทั้งนั้น จะกีดกัน จะไล่ยังไง

มันก็มีเข้ามาอยู่เรื่อยๆ เหมือนยุง ที่ไม่มีวันหมดไปจากโลกนี้.......

คนที่ตั้งใจจริงก็ทำกันไป ช่วยๆกัน ปล่อยให้ไอ้พวกแรงๆ เก๋าๆ

มันเจอกันเอง ........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้