น้ำซึมเข้ารถซะแล้ว แก้ไงดีครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย OMGoods, 11 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OMGoods

OMGoods New Member Member

10
    1
    0
    พึ่งได้รถมาอาทิตย์ก่อนครับ เก็บงานไปนิดหน่อย ขับดีครับ รู้สึกดีใจที่ได้มันมา

แต่เหตุเกิดเมื่อคืนครับ จอดรถไว้นอกชายคา แล้วฝนตกทั้งคืน

เช้ามาเปิดรถดู เอ๊ะ!! ทำไมกลิ่นอับๆ

พอเหยียบเข้ารถก้อ อ่าว!! พื้นฝั่งคนขับ แฉะๆนิดหน่อย เหมือนทำน้ำหกไว้ซัก 1/3 แก้ว

แต่สายแล้ว เลยชั่งมัน ไปขับทำงานก่อน

ตกเย็นไปหาช่าง ช่างบอกว่า น้ำรั่วมาทางขอบกระจกบังลมหน้า เพราะงานทำสีไม่ค่อยดี

แล้วต้องแก้โดยรื้อถอดกระจกหน้าออก (งานใหญ่เลยนะ ผมว่า) เปลี่ยนขอบยาง และอัด silicone ใหม่

ผมก้อถามว่า แล้วอัด silicone โดยไม่ถอดไม่ได้เหรอ มันเสียวกระจกแตกนะ ข่างบอกว่าไม่ได้หรอก อักซ้ำแล้วมันเกาะไม่อยู่

เลยขอถามเพื่อนๆที่นี่ว่า เคสนี้เคยเจอไหมครับ แล้วถ้าอัด silicone ก่อนโดยไม่ถอดกระจกเนี่ย ไม่ได้จริงๆหรือครับ

หรือต้องถอดออกมาทำอย่างที่ช่างว่า แล้วยางขอบกระจกที่ต้องเปลี่ยนประมาณกี่บาทครับ ใช้ของ EK ตาโตได้ไหม

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. เปิดฝาหลังมาก้อเห็นรอยน้ำที่พรมปิดพิ้นแถวยางอะไหล่ อันนี้น่าจะซึมจากตรงไหนครับ ยังไม่ได้ให้ช่างดูเลย เพราะพึ่งมาเห็นที่บ้านตะกี้ แล้วมันมืดแล้วด้วย เฮ้อ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2008
    Mu_Coupe ถูกใจสิ่งนี้
  2. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ถ้าเป็นที่กระจก ต้องถอดมายิงยาซิลิโคนใหม่แน่นอน ครับดีที่สุด
    ราคาคิ้วยางกระจกบังลมหน้า ราคาที่ศูนย์ประมาณ 2,000 นิดหน่อย

ถ้าเข้ากระโปรงหลัง ดูตรงขอบไฟท้ายในฝากระโปรงครับ..ใช้ซิลิโคนเหมือนกัน

ค่อย ๆ เช็คดู ใจเย็น ๆ

3. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ของผมมีปัญหาเข้าทาง ฝากระโปรงท้าย ใครพอรู้วิธีแก้บ้างครับ

4. OMGoods

10
    1
    0
    เฮ่อ!! ต้องรื้อจิงเหรอเนี่ย

แล้วมันมีโอกาสจะเข้ามาทางอื่นที่ไม่ใช่กระจกไม้ครับ เช่นประตูข้าง เสาอากาศ
    แล้วรุ่นนี้ต้องมีแผ่นพลาสติกกันน้ำเหมือนของ FD ไหมครับ เด๋วพุ่งนี้ว่าจะลองรื้อประตูดูเองก่อน

เพราะผมกำลงสงสัยว่าช่างวิเคราะห์ผิด จิงๆ ถ้าเข้าทางกระจกหน้า เวลาผมขับเร็วๆ มันน่าจะมีเสียงอะไรลอดมาบ้างนะครับ แต่นี่ เงียบๆ ไม่มีเสียงลม เลยไม่แน่ใจครับ

เอ หรือหูเราไม่ดีหว่า แหะ แหะ

5. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    คิ้วยางประตูก็เข้าได้ครับ...เคยเข้า หาผ้าสะอาด ๆ เช็ดยางขอบที่ติดกับประตูดู ที่เป็นยางนิ่ม ๆ ลองแง้ม ๆ ดูบางทีมันมีเศษฝุ่นไปเกาะ น้ำก็เข้าได้เหมือนกัน

ทุกจุดที่ถามมา มีโอกาศเข้าได้ทุกที่คับ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ทำครับ

6. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ลองดูช่องระบายอากาศทั้งสองข้าง โดยเอาผ้ากำมะยี่ทั้งสองข้างออก แล้วลองเอาน้ำฉีดไปที่ช่องระหว่างกันชนหลังกับตัวถังรถ (ด้านข้างตำแหน่งเดียวกับช่องระบายอากาศนะครับ) ส่วนมากน้ำจะเข้าทางด้านนี้ครับ <<<

7. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ตรวจสอบได้ไม่ยากครับ ก็เอาไปล้างอัด ฉีด ดู แล้วให้เรานั่งอยู่ในรถดูตอนล้าง จะได้เห็นว่าเข้าตรงไหน :cool:

8. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เคยเป็นครับเวลาจอดตากฝน เข้ามาทางด้านท้าย ลองให้ช่างอู่เช็คดู เข้าไปใต้ฝาโปงท้ายปิดแล้วให้คนข้างนอกใช้น้ำรดช่วงหลังคา ท้ายรถ แล้วให้คนที่อยู่ใต้ฝาโปงรื้อผ้ากรุออกแล้วใช้ไฟฉายส่องถ้ารั่วก็จะมองเห็น

9. OMGoods

10
    1
    0
    เมื่อวานหยุด เลยลองรื้อรถดูครับ

พอเอาน้ำรถหลังคา แล้วมีรอยน้ำซึมเข้ามาในรถตรง ใต้แผงหน้าปัดครับ ผ่านทางช่องหลังปุ่มปรับพับกระจกไฟฟ้า

พอแกะแผงใต้ขาออก แล้วมุดดูเห็นทางน้ำไหลผ่านแผงพลาสติก ลงมาทางเสาขวาหน้าปัดหนะครับ

ไม่กล้ารื้อเยอะกว่านี้กลัวใส่คืนไม่ได้ แหะแหะ

อย่างนี้แปลว่า น้ำไม่ได้เข้าทางกระจกใช่ไหมครับ น่าจะเป็นทางระบายน้ำตรงมุมเสามันตัน หรืออะไรซักอย่าง

เลยล้นเข้ารถใช่ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้