B16A รุ่นไหนดี

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย iPong, 20 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. iPong

iPong New Member Member

19
    4
    0
    มองหา เครื่องให้ EK ใหม่คับ
    B16A มีหลายรุ่นมากๆแต่ที่ดูๆไว้
    B16A
    ..
    Displacement (cc): 1595
    Power (bhp@rpm ): 168@7800
    Torque (ft/lbs@rpm ): 116@7300
    Compression Ratio: 10.4:1
    Bore (mm): 81
    Stroke (mm): 77.4
    Cam Design: dohc
    VTEC?: yes
    OBD: 2
    Year(s) Produced: 1996-2000
    In the following car(s): Honda Civic VTi

B16A2
    ..
    Displacement (cc): 1595
    Power (bhp@rpm ): 160@7600
    Torque (ft/lbs@rpm ): 111@7000
    Compression Ratio: 10.4:1
    Bore (mm): 81
    Stroke (mm): 77.4
    Cam Design: dohc
    VTEC?: yes
    OBD: 2
    Year(s) Produced: 1999-2000
    In the following car(s): Honda Civic Si
    ไม่ทราบว่าความจริงแล้วเครื่องสองตัวนี้ ตัวไหนจะเหมาะกับ Ek ครับ เรื่องอะไหล่
    ความยากง่ายในการวาง การหาอะไหล่
    แล้วสามารถใช้อะไหล่ของบ้านเราได้หรือไม่ ขอบคุณคับผม
    ถามเพื่อๆไว้ครับ ขอบคุณมากคับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    งบเท่าไหร่ละครับ

ต้องการเกียร์ธรรมดา หรือออโต้

เครื่องที่ดี คือเครื่องที่สด

ดูได้จาก เลขเครื่องต้องเป็นปีที่ใหม่ที่สุด

สภาพภายนอกต้องดูดี

3. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0

ถ้าเลข 56 เกียร์MT งบอยู่ที่เท่าไรหรอครับ

4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    หาตรงรุ่น EK ดีสุดๆครับ

5. iPong

iPong New Member Member

19
    4
    0
    ขอโทษทีคับลืมไปใช้คำถามไม่ละเอียดคับ 555
    ที่อยากได้คือเกียร์ธรรมดาเลยอะครับ
    คืองี้ครับ เพิ่งซื้อรถคับ เลยอยากศึกษาหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ ว่าหากเราจะใช้งานแบบปกติไม่ต้อง แรงมากเนี่ย เราจะเอาตัวไหนมาดี เพราะว่าเครื่องที่ใช้เดิมเนี่ย มันเทพมากๆ น้องเค้ายกแพ intrega ฝาดำมา บวกกับท่อล่าง b20b ครับ 2000 cc ขับมันดี แต่รุนแรงเหลือเกิน ผมก็เลยอยากสอบถาม คับ ว่าหากไม่ต้องแรงมากๆเนี่ย เครื่องตัวไหน จะเอามาใช้งานได้มันๆ การดูแลรักษาที่ดี อะไหล่มากๆ ครับ ขอบคุณมากเลยครับ

6. Genozited

Genozited New Member Member

46
    8
    0
    คนที่แรงอยากไม่แรง คนไม่แรงอยากแรง :p

แลกเครื่องกับผมม้าย อิอิ

7. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> แรงไว้ใช้ในยามจำเป็น ไม่เสียหาย ฝึกวิธีการควบคุมจากใจเรา ถ้าทำได้จะเห็นผลในทันที <<<

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

จิง ๆ แล้ว ถ้าเครื่องตัวที่ใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร ก็ใช้ไปเถอะครับ

แรงไม่แรงอยู่ที่เท้าเรา มันจะช่วยจังหวะแซง จังหวะหวาดเสียวได้เยอะเหมือนกันครับ

ของผมก็ 2000 cc เหมือนกัน ทุกวันนี้ ขับชิล ๆ ในกทม. รถติดมาก ๆ ก็ไม่ซีเรียสครับ

ดีซะอีก ทอล์คเยอะ ใช้ในเมือง สะบาย ไม่ต้องลากรอบให้เหนื่อยใจ

แต่ถ้ามันจุกจิก เสียหรือพังบ่อย ก็หาเครื่อง b16a เลข 57 อัพ หรือ b16b มาวางแทนก็ได้ครับ

แบบไม่ต้องเปิดเครื่อง ใช้กันทน ๆ ยาว ๆ

9. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    stepที่น้องiPongใช้อยู่ตอนนี้บอกได้เลยว่า
    หลายๆคนไฝ่ฝันอยากจะวาง..หากไม่มีปัญหา
    ใช้ไปเถอะคับ เรื่องความมันส์นั้นไม่ต้องสาธยาย
    เรื่องอะไหล่ในการดูแลก็มีเหลือเฟือสำหรับซีรีย์Bคับ

ปล.เห็นด้วยกับพี่โจและกุ้งคับ

10. อันธพาลถือดาบชั้นเลิศ หรือจะสู้จอมกระบี่ที่ถือเพียงกิ่งไม้​

11. EK3002

EK3002 New Member Member

91
    7
    0
    ถูกใจ ตรงใจครับ พี่เต้ ... :)

12. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0

เคล็ดลับวิชา ในตำรา บทที่1 .........................

13. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เคล็ดลับวิชาอยู่ที่อะไร จอมยุทธชอ

14. คารม ทรงผม

15. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    แล้ว B16 A รหัส 140xxxxx M/T ก็เก่ากึกจะมีอะไรดีบ้างนี่ อยากได้ความเห็นบ้างเพราะมันเก่าแล้ว

16. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    พี่ป้อง ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วพี่ กว่าผมจะไปควานเจอคันนี้มา มีนดีอยู่แล้ว ไม่ต้องไปทำแล้ว ฮ่าๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้