ถึงพี่ๆน้องที่ใช้รถติดก๊าซ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nickie-junior, 12 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nickie-junior

nickie-junior New Member Member

163
    34
    0
    กรมการขนส่งทางบก ออกกฎคุมเข้มเพื่อความปลอดภัย รถติดตั้ง
    ก๊าซต้องมาตรวจสภาพ - แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงภายใน 15 วัน มีผล 1 ส.ค 51 นี้
    เผยตัวเลข จดทะเบียนรถแอลพีจีมีเพียง 2.56 แสนคัน
    ทั้งที่ตัวเลขจริงสูงกว่า 1 ล้าน

นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ รักษาการอธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า
    ปัจจุบันมีเจ้าของรถจำนวนมากที่นำรถไปติดตั้งอุปกรณ์เพื่อใช้ก๊าซซีเอ็นจี หรือ
    ก๊าซแอลพีจี แทนน้ำมัน โดยไม่ได้มาแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงกับกรมการขน
    ส่งทางบก ทำให้ทางราชการไม่สามารถตรวจสอบความถูกต้อง และควบคุมดูแล
    ความปลอดภัยได้อย่างทั่วถึง ซึ่งปัจจุบันความต้องการใช้ก๊าซในรถยนต์มีเพิ่ม
    ขึ้นมาก จึงอาจทำให้การติดตั้งก๊าซโดยเฉพาะอย่างยิ่งก๊าซแอลพีจีของศูนย์
    บริการบางแห่งไม่ได้มาตรฐาน กรมการขนส่งทางบก จึงออกประกาศนาย
    ทะเบียนให้เจ้าของรถที่เปลี่ยนมาใช้ก๊าซเป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมัน ต้องนำรถเข้า
    รับการตรวจสภาพเพื่อแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงภายใน 15 วัน นับแต่วันที่ผ่าน
    การตรวจและทดสอบ โดยจะมีผลบังคับใช้ ตั้งแต่วันที่ 1 สิงหาคม 2551 นี้เป็นต้น
    ไป

นายชัยรัตน์ กล่าวเพิ่มเติมว่า ปัจจุบันสถิติจำนวนรถที่ใช้ก๊าซเป็นเชื้อ
    เพลิงทั่วประเทศมีเพียง 309,064 คัน เป็นรถที่ใช้ก๊าซแอลพีจีจำนวน 256,083
    คัน และใช้ก๊าซซีเอ็นจีจำนวน 52,981 คัน (ณ วันที่ 30 มิถุนายน 2551 ) โดยจาก
    การตรวจสอบข้อมูลจากผู้ติดตั้ง และรายงานการตรวจและทดสอบอุปกรณ์ พบ
    ว่ามีปริมาณสูงกว่าจำนวนผู้มาแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงมากขึ้น ซึ่งตามกระแส
    ข่าวมีกว่า 1 ล้านคัน ซึ่งภายหลังจากประกาศดังกล่าวมีผลบังคับใช้ เจ้าของรถจะ
    ต้องนำรถ สมุดคู่มือจดทะเบียนรถ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัว
    ประชาชน พร้อมเอกสารการติดตั้ง การตรวจและทดสอบจากผู้ตรวจและทดสอบ
    ที่กรมการขนส่งทางบกให้ความเห็นชอบไปตรวจสภาพและแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อ
    เพลิงยังสำนักงานขนส่งที่รถจดทะเบียนไว้ภายใน 15 วัน หลังจากวันตรวจและ
    ทดสอบ โดยมีค่าดำเนินการจำนวน 105 บาท หากฝ่าฝืนจะมีความผิดตาม
    พ.ร.บ. รถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 36 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท

:):):):)
    อย่าลืมไปแจ้งกันนะคร้าบบบบบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2008
  2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ขอบคุณครับข้อมูลดีดี

3. คากิซัง

คากิซัง New Member Member

159
    19
    0
    ขอบคณุมากๆเลยครับรถผมยังไม่ใด้ไปแจ้งเลยแถมติดถังใต้ท้องรถด้วยสงใสจะไม่ผ่านแน่ๆเลย

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แล้ว เติม แกสโซฮอ ต้อง แจ้ง ปะครับเจ๊ๆๆๆๆๆๆ:p

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    แจ้งไปแล้ว:D
    ติดใต้ท้องต้องมีแผ่นเหล็กปิดครับถึงผ่าน....ต้องมีช่องว่าง
    ตรงที่ต้องขูดหมายเลขถังด้วยนะครับ:D

6. ObiO

ObiO New Member Member

61
    3
    0
    แจ้งแว้วค้าบ เสร็จเรียบร้อย สบายใจไปอีกเปราะ

7. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    ขอบคุณครับ

8. เสลดหมา176

เสลดหมา176 New Member Member

335
    10
    0
    เสียตัง 105 แลกกะ1000 ต้องไปเปลี่ยนแล้นนนน

9. งานเข้าแล้วตรู

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ยังไม่มีให้แจ้ง...อิๆ...:D

11. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ยังเหมือนกันครับ ยังไม่ได้ติด

12. แย่แล้ว ยังไม่มีใบวิศวกรเลย ขอบคุณข้อมูลดีๆๆๆเจ้าค้า

13. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    งานเข้าเลยติดใต้ถังเหมือนกันแต่ตีแผ่นเหล็กปิดเรียบหุหุไม่มีช่องให้ดูเลขถัง

14. ซวยแล้ว ติดเองต้องไปซื้อใบวิดวะแล้ว

15. nickie-junior

nickie-junior New Member Member

163
    34
    0
    เฮ้อ!! ช่างคิดได้เนอะ นังอ้วนนนนนนน คิคิ
    :D:D:D:D

16. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    งานเข้า ยังผ่อนไม่หมด เข้เกียจไปเอาเล่มมากมาย (เพราะมานต้องเสียตัง)

17. ร่วมคิดเห็นครับ

ตอนนี้ ปตท. ยังไม่ทราบจำนวนที่แน่นอนของรถที่ไปติดก๊าซมาเพิ่มครับ
    จึงต้องให้ขนส่งบังคับให้รถที่ติดมาจดทะเบียน แต่ก้อเป็นเรื่องถูกต้องที่จะต้องไปจดทะเบียน
    ให้เรียบร้อย แต่ข้อที่น่าคิดคือ ถ้าปตท. รู้จำนวนที่ใกล้เคียงความจริง มันจะทำอย่างไรกับพวกเราต่อครับ
    อันนี้น่าคิด

18. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    แล้วของผมเป็นกะบะ ก่อนจะไปแจ้งเนี่ยต้องตีตู้หุ้มถังแก๊สก่อนปะครับ

19. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    ติดมาจะปีนึงแระ ยังไม่ได้ไปแจ้งเลยอ่า -*-

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  20. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    มันคือกฎที่ออกมาให้พวกตำจรวดหากินอีกทางด้วยทุกวันนี้ด่านตามท้องที่ต่างๆมีมากมายครับดุๆๆทั้งนั้น วัยรุ่นเซ็งครับ

21. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    วันเสาร์ขนส่งเค้าเปิดไหมเนี่ย วันธรรมดาทำงานลาไม่ได้ด้วยสิ ทำไงดีหว่า

22. อาทิตย์ไปแล้วตรู ส่วนอีทองกาม ดันเป็นถังรุ่นเก่า ไม่มีวาวตัดแก๊ส คงต้องวัดดวงทีละร้อย เอา

23. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ของผมก็ถังรุนเก่าครับแค่เช็คการรั่วซึมธรรมดาครับ เข้าใช้เครื่องมือตรวจเช็คตัวเดียวกับ
    ที่ตรวจเช็คการรั่วซึมของน้ำยาแอร์ตรวจครับ
    ที่เคยแจ้งเขาก็จะตรวจที่วาล์วทั้ง 2 ตัวที่ถัง สายเติม ที่หน้ารถที่หม้อต้ม ขูดเลขถัง
    แล้วก็ขอดูใบวิศวะ
    ปล.ใบวิศวะเคยถามที่ร้าน 800-1500 ครับแล้วแต่ความเขี้ยวของร้าน

24. nv1020

3,195
    302
    83
    ร้าน พีพี เลยน้อง:D:D

25. nickie-junior

163
    34
    0
    รีบกันหน่อยนะค้าบ จะมีผลบังคับวันที่ 1 ส.ค. นี้แล้ว

:):):):)

26. nickie-junior

163
    34
    0
    อัพๆ กระทู้ตก

ต่างจังหวัดไม่แต่ใจนะคับ แต่ที่กรุงเทพ เห็นว่าถ้าถังไม่มีวาวตัดแก๊ส ตรวจไม่ผ่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้