แอร์เย็นแล้วคร้าบบบบบ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย TheCrow, 16 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    เพิ่งได้ไปทำมาครับเลยมาบอกเล่าให้บางท่านที่ แอร์ R11 มีปัญหาเหมือนผม
    ตอนแรกแอร์รถผมเปิดที่ 25 -28 ก็เย็นฉ่ำ แต่ต่อมาด้วยสาเหตุใดไม่ทราบเกิดอาการไม่เย็นขึ้น ต้องปรับอุณหภูมิ ไปที่ 18(ต่ำสุดแล้ว) ถึงจะเย็น ทำให้คอมต้องทำงานหนัก และแอร์ฉุดเครื่องทำให้เปลืองเชื้อเพลิงมากขึ้น
    หลักจากที่เคยมาโพสถามปัญหานี้มีหลายท่านที่ให้คำแนะนำ ให้เช็คระบบ ล้างระบบ และอาจจะเป็นที่ตัวคอนโทรลแอร์ ก็เลยไปหาช่างที่รู้จักกัน ทำการเช็ค คอนเดนเซอร์(ไม่สกปรก) คอมเพรสเซอร์ (ปกติ) น้ำยาแอร์(มี) ไดเออร์ (ปกติ) คอยล์เย็น (สะอาด) ช่างก้อเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ ตัวตัดต่อระบบฮีตเตอร์ (เพราะตอนปิด A/C มีลม"ร้อน"ออกมา) ปรากฏว่าใช่เลยครับ มันจะมีตัวปิดเปิด ให้แอร์ดูดอากาศร้อนจากหม้อน้ำมาเป่าเข้าห้องโดยสารในกรณีที่เปิดฮีตเตอร์ แล้วมันจะมีสายชักเปิดปิดได้(มั้ง) แต่ของผมไม่มีก็เลยไม่รู้ว่ามันหลุดหายหรือช่างคนก่อนไม่ได้ใส่ให้ หรือมันไม่มีอยู่แล้วแต่เดิม (ความรู้น้อยนิดครับเรียกไม่ถูก ท่านใดรู้ก็โปรดชี้แนะครับ)
    สรุป ช่างก็ปิดช่องนี้ให้ไม่ให้มันเปิดได้เอง แอร์ก็กลับมาเย็นฉ่ำครับ ที่ 25 องศา ท่านใดมีปัญหาก็ลองดูตัวนี้นะครับ

2. RISA

RISA New Member Member

247
    0
    0
    เคยเป็นเหมือนกันอาการเดียวกันเด๊ะหาช่างซ่อมมาทั่วราชอาณาจักรก้อไม่หาย เจออาแป๊ะร้านซ่อมแอร์เล็กระหว่างทางกลับบ้านเลยลองแวะดู แกเอาแผ่นเหล็กมาปิดคิดค่าแรง 50 บาท คราวนี้แอร์เย็นฉำมากๆ ยินดีด้วยที่ได้ขับรถแอร์เย็นๆอีกครั้งจ้ะ

3. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ขอบคุณครับสำหรับ...ความรู้...อิอิ

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ของผม P11 แอร์เย็นอย่างเดียวอ่ะปรับที่ 20 ตลอดเลื่อนปุ่มปรับอุณหภูมิไม่ได้เลยอ่ะ แค่เลื่อนปุ่มเพิ่มอุณหภูมินิดเดียวก็จะมีลมร้อนออกมาทันทีตอนนี้ขับรถต้องมีเสื้อกันหนาวด้วย อาทิตย์ตกดินก็เอาเสื้อกันหนาวมาใส่ (อาการมันตรงกันข้ามเลยอ่ะ) แบบนี้แก้ยังไง ใครมีคำตอบช่วยบอกหน่อยดิ เคยมีคนบอกให้ตัดฮีทเตอร์แต่กลัวแก้ผิดจุด เลยยังไม่ไปทำ อยากขอคำชี้แนะจากสมาชิกก่อนอ่ะ

5. slbn

slbn New Member Member

69
    2
    0
    ของผมเวลาจอดรถติดจะมีลมร้อนออกมาครับ ในกรุงเทพอากาศร้อนๆนี่แย่เลย
    พรุ่งนี้นัดพี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริงไว้ ลองดูว่าจะเย็น 3-8 องศาอย่างคนอื่นเขาไหม

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ความรู้ใหม่

7. TheCrow

177
    1
    0
    อาจจะเป็นที่ตัวเดียวกันนะครับ เพราะของผมตอนแรกก็ปรับอุณหภูมิขึ้นไม่ได้เหมือนกัน คือมันจะเย็นที่ 18 อย่างเดียวเลย ตอนกลางคืนก็หนาวเหมือนกัน ลองให้ช่างเช็คดูครับ (P11แอร์น่าจะคล้ายๆกันนะ) ซ่อมแล้วเป็นไงเล่าให้ฟังด้วนนะครับ

ได้ยินชื่อช่างแอร์ตัวจริงมานานแล้ว ได้ความว่าไงเล่าให้ฟังมั่งนะครับ

8. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ช่างท่านนี้อยู่ที่ไหนครับ เผื่อจะแว่ะไปให้ท่านช่วยดูบ้าง

9. TheCrow

177
    1
    0
    เห็นว่าอยู่บางบ่อครับ เข้าgoogle พิมพ์ช่างแอร์ตัวจริง ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้