เรื่องของโช๊ค ที่ชื่อ KONI

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย index_88, 15 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. index_88

index_88 New Member Member

30
    3
    0
    โช๊ค โคนี่ มันดีกว่ายี่ฮ้ออื่นยังไง เหรอครับ
    ใครรูช่วยบอกหน่อยนะครับ
    อยากรู้ที่มาที่ไปของ โช๊คมือ 2 ด้วยอ่ะครับ
    **********ขอบคุณครับ***************

2. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    ยี่ห้ออื่นที่ว่านี่ยี่ห้ออะไรล่ะครับ...แต่ที่แน่ๆแข็งกว่าโช็คเดิมๆแน่

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    บอกไม่ได้ครับว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไงเพราะไม่รู้ว่าเอาไปเทียบกับยี่ห้อไหน แต่ที่มาของ Koni กับ EK นั้นเนื่องจากเมื่อก่อนโช๊คไม่มีให้เลือกมาเหมือนกับทุกวันนี้ และ เมื่อเทียบความคุ้มค่า(ราคา+ประสิทธิภาพ)แล้ว Koni คุ้มสุด และถ้าเอามาเช้าชุดกับสปริงไอบัคแล้วเข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยครับ

ถ้าจะหามือ 2 มาก็ดูที่ไม่รั่ว ไม่คต และแกนไม่เป็นตามดครับ

4. เป็นตัวเลือกที่ดี สำหรับคนที่งบไม่มาก ใส่แล้วความรู้สึก
    ดีกว่าของเดิมติดรถแน่นอน หนึบ แน่นขึ้นกว่าเดิม แต่ยัง
    คงมีความนุ่มนวลอยู่ ใช้งานระดับพื้นฐานได้ดี แต่ถ้าต้อง
    การประสิทธิภาพสูงสุด Koni คงให้ได้ไม่เต็มที่นักครับ

ข้อเสียคือ....แตกง่ายไปหน่อยนึง เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น
    แต่ก็....นะ Koni เป็นโช๊คแต่งสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มต้น
    ที่ราคาถูกที่สุด เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ๆ ต้องยอมรับตรงนี้
    ด้วยครับ

5. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ขับสบาย ปรับระดับได้สามระดับ ปรับแข็ง-อ่อนได้ ในราคาสมัยนั้น คิดว่าคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ <<<

6. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    เคยใช้มาก่อน
    ใช้แล้วรู้สึกมั่นใจ ไร้กังวล
    :):)

7. DEAW EK

DEAW EK New Member Member

869
    0
    0
    แล้วที่นอกเหนือจากKONI แล้ว ยี่ห้อไหนที่พวกท่านคิดว่าดีสุดสำหรับรถโหลดเตี้ยครับ พอดีแฟนผมท้องมานั่งรถเด้งมากเลย
    ใช้โช๊คเดิมปรับเกลียวและสปริงไอบัคครับ เด้งมาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

8. coupe_man

coupe_man New Member Member

41
    2
    0
    ผมใช้ บริวสไตร กับสปริงไอบัค เลื่อนล๊อกบนสุดแล้วก็ไม่แข็งมากครับ หนึบๆกำลังดีเลยครับ สำหรับถ้าไม่อยากให้แข็งมากครับ

เคยเอาโช้คเดิมไปอัดน้ำมันแล้วมันแข็งอย่างเดียวเลยครับ คนละอารมณ์กันเลย

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    โช็คเดิม(เดิมจิง ๆ) สปริงโหลด น่าจะโอน่ะครับ ถ้าเอาแบบไม่แข็ง ไม่เด้งมาก

10. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    มิได้ดีไปกว่ายี้ห้ออื่นคับ ... กระด้างไม่มาก ก็หนึบดี พอใช้ แต่ต้องหาสปริงมาแมต ดีๆ ถ้าเป็นสูตรสำเร็จก็ คู่กะ ไอบัคคับ

11. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ใส่โช๊คเดิมกับสปริงโหลด spoon อยู่คับ ไม่เด้งมาก ไม่แข็งมาก หนึบมั้ย เฉยๆ ดีกว่าเดิมนิดหน่อยคับ แต่ถ้าใส่

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ใช้อยู่ครับ oK เลย

13. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ผมว่ามันนิ่มไปนิดนะ

หรือผมชิน

14. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    แนะนำ ohlin ครับรุ่น street use ปรับได้ 28 ระดับราคาประมาณ 17K - 20K (มือ2) แล้วแต่สภาพ แต่ต้องมากับ spring ของมันด้วย ลองหามาใช้ แล้วจะรู้ว่านุ่ม หนึบมาด้วยกันได้ สุดท้ายยินดีกับสมาชิกใหม่ด้วยครับ

15. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ใช้อยู่ครับ ok

16. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ของผมใช้โช้คเดิมสปริงเดิม(แต่ตัดสปริงเอา)ก้อไม่กระด้างเท่าไหร่นะครับ
    ดีกว่าโช้คเดิมสปริงเดิมที่ใส่สตรัทปรับเกลียวเสียอีก
    ปล.ผมมันทุนน้อยก้อต้องใช้วิธีนี้แหละได้ความโชคดีที่เจออู่ฝีมือดีด้วยครับ

17. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ก็ใช้ดีน่ะครับ แต่แตกง่ายไปหน่อย ครับ

18. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    รู้แต่ว่าใส่ในรถก้วยแล้วไม่แตก ก็แสดงว่าทนสุดๆแล้วครับ ผ่านการทดสอบมามากมายเจงเจง

19. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    99999

แล้วตอนนี้ใช้ไร อยู่ครับพี่ tein flex ?

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  20. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    อยากรู้จังว่าเค้าทดสอบกันยังไง

21. bigeyes96

616
    246
    0
    เหมือนของเพ่ล่ะคับ อิอิ:D

22. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    แล้วราคามือ1อยู่ที่เท่าไรอ่ะค้าบ

23. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ขอเสียของมัน เวลาเสีย จับอาการยาก รู้อีกที ตอนเสียแล้ว ข้างใน

อะไหล่ โช๊คตัวนีไม่ค่อยดี หากจะซ่อม ใช้ไม่นานก็เสีย อีก

ถ้าเข้าร้านซ่อม ไม่ดี ใช้ได้ไม่นาน ก้เสีย วาล์วโช๊ค มันห่วย

ถ้าคุณ ไม่เป้นช่างสังเกตุ หรือ ยกรถดู บ่อยๆ คุณจะไม่รู้เลย

หัวปรับระดับ บางครั้งก็ชอบมีปัญหากดไม่ลง เนี่ยขอเสีย

เรื่องการใช้งาน ดีจริงไม่ว่า แต่ต้องเลือกสปิงใหม่เหมาะ สม

เลือกสปิงไม่ดีเข้าคู่กับมัน เวลาเข้าโค้งหนัก จะรู้สึกเลย ว่ามัน นิ่มไป

โช๊คตัวนี่ เหมาะกับการใช้งานธรรมดา ต้องการความนิ่มนวน

ขับ ไม่โหด ใครขับโหด เข้าโค้งหนักๆ ไม่น่าจะเหมาะกับการแข่งขัน

ส่วนของให่ เจ้าตัวนี่ เมื่อ 3ปีก่อน 18000 ที่ i-feel

24. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ KONI+Neulspeed ก็นิ่ม-หนึบดี ไม่กระด้างมาก
    เคยใช้ใน Body EG --------->EK ยังไม่เคยพบว่าแตกหรือรั่ว
    เหมาะกับใช้ในชีวิตประจำวัน แม้วันมันมาก...........

note Si และ TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  25. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ผมก็ใช้อยู่คับ อยากทราบว่ามัน ดัง กึกๆๆ เวลาเจออะไร ขุคละ อะคับ มันเกิดมาจากอะไร ครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ ..........

26. โช๊ค Koni มันดีจริงๆ ผมใช้มาหลายปีแล้ว เกาะถนนดีมาก ในความเร็วสูงขนาด 220 up ยังหนึบเลย แต่ตอนนี้รถผมช่วงล่างแข๊งกว่ารถกระบะอีก สงสัยใกล้จะต้องเปลี่ยนชุดใหม่แล้ว

27. bigeyes96

616
    246
    0
    สงสัยหิ้วมาจากฟิลิปปินส์ด้วยแน่ๆ:D:D

28. ทดสอบจากสถานะการณ์จริง ถ้าผ่านมือพี่กล้วยแล้ว ต้องถือว่าผ่านครับ

29. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    สปิง กะโช๊คดีจริงๆ "เด๋งดึ๋ง" ได้ตลอด:D

30. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

ถ้าโคนิในรถเจ่ง จอดข้างทาง ยังเด่งดีเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้