อยากทราบวิธีต่อสาย senser วัดบูส R32

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย golf b11, 22 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf b11

golf b11 Member Member

211
    4
    18
    ใครพอรู้วิธีต่อ senser วัดบูส เข้ากับ เกจ 3 ช่อง ของ R32 บ้างไหมคับ ที่ senser มี สายไฟ 3 เส้นไม่รู้ต่อขั้วไหนของเกจ R32 อะคับ ผู้รู้ช่วยบอกด้วยคับ

2. golf b11

211
    4
    18
  3. Joe300ZX

Joe300ZX New Member Member

3
    0
    0
    senser วัดบูส R32

ลองดูนะครับ

4. ความรู้ครับ เทพมาโปรด ขอUP เผื่อคนอื่นที่ยังไม่ทราบอีกครับ

5. golf b11

211
    4
    18
  6. golf b11

211
    4
    18
    อยากได้ที่ตัว senser อะคับ 3 สายไม่รู้ต่อไปไหน รบกวนอีกที่คับ

7. kingblue

kingblue New Member Member

7
    0
    0
    วัดบูส

ตัวที่เป็น 3 สายใช่ไหมครับถ้าใช่

ลองดูว่า สายไฟ มีสีดำอยู่ 1 เส้น แล้ว มีสีเขียวแทบดำ กับ สีเขียว แทบ เหลืองประมาณนี้แล้วแต่ รุ่นของเซ็นเซอร์

สี ดำ นำเข้าที่ตัวสาย ดิน หรือกราวน์ตัวถังรถ
    สีเขียวแทบดำ ต่อเข้าที่ไมล์ ตัว ที่เป็นลายปริ้นที่เขียน ว่า RM+ ถ้าจำตัวหนังสือไม่ผิดนะครับ
    สีเเขยวแทบเหลือง ต่อเข้าที่ไมล์ ตัวที่เป็นลายปริ้นที่เขียนว่า RM-

แล้วต่อท่อลม ด้วยนะครับ

แล้วดูว่า ทิศทางการขึ้นของ เข็ม ว่า เข็มขึ้นถูก หรือป่าว เวลาบูส กับลม แวค ถ้าผิด ลองสลับสาย ไฟ RM+กับRM- ก็ใช้ได้เล้วครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2007
  8. golf b11

211
    4
    18
    สายมันมี สี ดำคับ
    สีแดงขาว
    สีแดงส้มคับ
    และที่ปริ้น เป็นขั้ว boost + กับ - คับ

9. kingblue

7
    0
    0
    สายมันมี สี ดำคับ เข้า กราวตัวถังหรือดินครับ
    สีแดงขาว เข้า + ที่ปริ้น boot ครับ
    สีแดงส้มคับ เข้า - ที่ปริ้น boot ครับ
    ถ้าเข็มขึ้น กับ ให้สลับ เส้น สีแดงขาว เป็น - และ สี แดงส้มป็น + ครับ

การต่อมีเท่านี้ครับ ลองประยุกต์ดูครับ ใช้ได้แน่นอนครับ

10. รบกวนสอบถามเพิ่มเติมคร้าบบ...แล้ววัดน้ำมันเครื่องตรงกลางต่ออย่างไรครับ:D

11. ต่อไม่ขึ้นเหมือนกันครับใครก็ได้ช่วยผมด้วย

12. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ผมถามช่างเค้าบอกว่า มันจะมีsensorติดมาที่เครื่อง จะเป็นเครื่องRBบางตัว ข่าวบอกว่าหาของได้แต่แพงนิดหน่อย

13. kingblue

7
    0
    0
    ตัวเป็นแบบนี้ครับ

สายไฟจะมีทั้งหมด 2 เส้น
    1 เส้นเป็นตัวแสดงที่จอไมล์เวลาสตาร์ทแล้วรูป กาน้ำมันเครื่องจะดับ
    1.เส้นเป็นตัวแสดงวัดแรงดันน้ำมันเครื่องที่ จอไมล์

ตัวแรก เซ็นเซอร์วัดบูส
    ตัวที่สอง วัดแรงดันน้ำมันเครื่องที่ถาม

นับจากซ้ายมือเป็นตัวที่ 1 ครับ

14. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้