น้ำหม้อพักเพิ่มเวลาจอดรถ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK5039, 2 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    เรื่องก็คือเติมน้ำที่หม้อพักในระดับปรกติ แต่พอขับๆไปแล้วจอดปรากฏว่าน้ำที่หม้อพักเพิ่มขึ้นมาเกือบเต็มเลย พอเช้าค่อยลดลงไปนิดนึง แต่ก็ได้เติมกลับเข้าไปที่หม้อน้าปรากฏว่า น้ำที่หม้อพักลดลงไป2ซม. ที่นี้ลองเปิดฝาหม้อน้ำดูเห็นมันเป็นน้ำวนๆ แล้วก็บุ๊งๆๆๆ ขึ้นมาแล้วก็หยุด แบบนี้ วอนผู้รู้ช่วยตอบทีว่า มันเป็นอะไรของมันค่ะ
    เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ทั้งลูกแล้ว สายยาง ปั๊มน้า วาล์วน้า ฝาหม้อน้ำใหม่แล้ว
    เอ...หรือว่า...ต้องเปลี่ยน...รถใหม่ค่ะ

2. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    อาการคล้ายๆกันเลยครับ อยากรู้เหมือนกัน จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ท่าน กูรู ทั้งหลาย
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    :D :D

3. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    น้ำในหม้อพักไว้ ระบายแรงดันของน้ำ ในหม้อน้ำ ปกติเมื่อ น้ำเดือดมวลของน้ำจะเพิ่มขึ้น ถ้าเพิ่มมากเกิน ก็จะถูกระบาย มาที่หม้อพัก เมื่ออุณหภูมิลดมันก็จะดูดกลับเข้าเป็น ปกติ
    ซึ่งปกติมันก็ จะเพิ่มขึ้น แต่ไม่ควนเกิน ขีดที่ กำหนด แสดงว่าเริ่มมีปัญหา ไม่ควรปล่อยไว้ สาเหตุส่วนใหญ่ มาจากอาการน้ำเดินไม่สะดวก ซึ่งมีหลายสาเหตุ
    1. ปั้มน้ำเสื่อมสภาพ ทำให้แรงดันในหม้อน้ำ ไม่สัมพันธ์กับอัตราการไหล ( ไหลได้ช้า)
    2. เทอร์สตัท ทำงานผิด ปกติ ไม่สั่งให้ Valve น้ำเปิด เมื่ออุณหภูมิถึงจุดที่กำหนด อันนี้อันตรายมาก ( ว่าไปแล้วเมืองร้อนอย่างไทย ไม่สมควรติดมาให้เลยนะนี่ )
    3. ท่อทางเดินน้ำ มีขี้ตะกอนจาก สนิม น้ำทีไม่สะอาด เกิดการสะสมบริเวณ ผิวของท่อ ผนังท่อน้ำรอบลูกสูบ อาการความร้อนจะขึ้นไว แล้วไม่ค่อยลง ( จะเกิดในรถเก่าๆ ใช้มานาน, และรถที่ใช้น้ำที่ไม่สะอาดเติม (น้ำบ่ออันตรายอย่างยิ่งหินปูนเยอะ), ไม่ใช้น้ำหล่อเย็นกันสนิม, ไม่ค่อยเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำตามกำหนด ( แก้โดยถอดปั้มออก หม้อน้ำด้วย ใช้น้ำแรงดันสูงๆ อัดเข้าไป ล้างขี้ตะกอน )

4. อาการน่าเป็นห่วง รีบไปหาช่างโดยด่วนอย่าปล่อยไว้ รถผมก็เคยเป็น ความร้อนขึ้นสูงดันน้ำในหม้อน้ำออกมายังท่อพักจนเต็มหม้อ

5. EK5039

52
    8
    0
    ไปเข้าศูนย์ฮอนด้าลาดกระบังมาแล้วค่ะ ช่างบอกว่า ฝาสูบโก่ง แต่ความร้อนไม่ขึ้นเลยนะคะ
    ทำไงต่อดีค่ะเนี่ย ค่าใช้จ่ายแพงลิ่ว....เลยค่ะ

6. ก็ต้องเข้าซ่อมแล้วหล่ะครับแบบนี้ แต่ก็ต้องเลือกเอาระหว่างศูนย์หรืออู่ที่ซ่อมรถฮอนด้า ฝาสูบโก่งก็ต้องไปปาดฝาสูบรวมทั้งค่าใช้จ่ายอื่นๆ ด้วยประมาณ 5,000 -7,000 บาท น่าจะได้ (ตามประสบการณ์ที่เคยเป็นมาก่อน) ช่างเขาจะเปลี่ยนอะไหล่ของระบบน้ำระบายความร้อนตามที่มีผู้ตอบมาข้างต้นนั่นแหล่ะครับ ฝาสูบโก่งนี่มันเรื่องใหญ่พอสมควรครับ

7. Genozited

Genozited New Member Member

46
    8
    0
    ไปอีกคันแล่ว - -'

8. เสียตังอีกแล้ว แต่ขอให้เสียให้น้อยที่สุดนะคับ

9. EK5039

52
    8
    0
    ล่าสุดไปเข้าอู่ที่ซ่อมรถHondaมา เขาแจ้งว่าฝาสูบยังไม่ถึงกับโก่งค่ะ
    เปลี่ยนวาล์วน้ามาให้อย่างเดียว 600 บาทค่ะ ตอนนี้รอดูอาการอยู่ค่ะ

10. hs7qjm

hs7qjm New Member Member

19
    0
    0
    ดีใจด้วยครับยังเสียตังน้อยของผมน้ำในหม้อพักหายยังหาไม่เจอว่ามันรั่วตรงใหนเลย5555

11. EK5039

52
    8
    0
    เคยเป็นเหมือนกันนะ น้ำในหม้อพักหาย ลองเอาเข้าศูนย์ให้ศูนย์เช็คก่อนสิ
    พอรู้ว่ารั่วตรงไหนก็ไปทำที่อู่ข้างนอก ประหยัดกว่าเยอะ

12. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    อาการฝาสูบโก่งอาการของมันคือ
    1.เปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทเครื่องรอให้วาล์วน้ำทำงานแล้วมีอากาศเข้าไปแทรกทำให้เป็นฟองหรือเหมือนน้ำร้อนเดือด
    2.มีคราบน้ำมันปนมากับน้ำ
    3.เวลาวิ่งถ้าเราเหยียบคันเร่งในรอบที่สูงเกจ์ความร้อนก็ขึ้นตามเวลาผ่อนคันเร่งเกจ์ความร้อนก็ลดลงตาม
    อาการข้างต้นที่กล่าวมานี้เป็นส่วนหนึ่งของอาการฝาสูบโก่ง
    ผมเคยไปทำมาแล้วงบประมาณอยู่ที่3000-4000บาท(ราคาแล้วแต่ละอู่นะครับ)

13. EK5039

52
    8
    0
    1.เปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทเครื่องรอให้วาล์วน้ำทำงานแล้วมีอากาศเข้าไปแทรกทำให้เป็นฟองหรือเหมือนน้ำร้อนเดือด อาการนี้ให้ดูที่ถังหม้อพักน้ำหรือว่าที่หม้อน้ำค่ะ[/COLOR
    ]2.มีคราบน้ำมันปนมากับน้ำ ตอนนี้ยังไม่มีคราบน้ำมันปนออกมากับน้ำค่ะ
    3.เวลาวิ่งถ้าเราเหยียบคันเร่งในรอบที่สูงเกจ์ความร้อนก็ขึ้นตามเวลาผ่อนคันเร่ง เรื่องความร้อนยังไม่มีค่ะ

14. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    เปิดฝาที่หม้อน้ำครับ
    ถ้าเป็นอย่างที่คุณกล่าวมานั้นลองตรวจสอบสายยางและเข็มขัดว่าหลวมหรือเปล่า
    ดูสายยางตรงที่ต่อระหว่างหม้อน้ำกับหม้อพักว่าหลวมไหม
    ดูที่ฝาหม้อพักก้อได้ครับถ้ามีคราบแสดงว่าสายยางหลวมครับ
    ปล.ถ้าคณใช้น้ำยาเติมหม้อน้ำจะเห็นคราบได้ชัดเจนขึ้น

15. EK5039

52
    8
    0
    เช็คดูแล้ว ตอนนี้เหตุการณ์ปรกติค่ะ โชคดีไปที่ไม่มีไรมากไปกว่า วาล์วน้ำเสีย
    ขอบคุณทุกท่าน...มากๆค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้