ไฟหน้าตาเพชรเป็นยังไง?.....

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย NV pooh, 15 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    หมายถึงไฟแบบเบ้าที่กระจกหน้ามันเรียบ ให้แสงสีขาวใช่มั้ยครับ?...

NV รุ่นแรกไฟเบ้า แสงสีส้ม....
    พอเป็นรุ่นมีCab รุ่นแรกไฟก็ยังเป็นเบ้า แสงสีส้มเหมือนเดิม
    ต่อมาเป็นแบบไฟเบ้า แต่กระจกเรียบๆ แสงสีขาว <---- ใช่อันนี้รึเปล่าที่เรียกว่าตาเพชร (อ้อ...มาพร้อมกับกระจกไฟลี้ยวสีขาวด้วย)

สุดท้ายย้อนยุคทำไฟหน้าเต็มกลับไปเหมือนรุ่นแวน5ประตู

ไฟเบ้าสีส้มมันไม่สว่างเอาซะเลย.....ยิ่งช่วงโพล้เพล้นี่เปิดเหมือนไม่เปิด

ใช้มาสิบกว่าปีแระ....เพิ่งจะมาบ่น
    พอดีตอนนี้เห็นไฟเลี้ยวหลังมันร้าวๆ กะว่าถ้าเปลี่ยนจะใส่โดนัท
    และถ้าไฟหน้าไม่แพง(เห็นกระทู้ล่างๆว่า900ไม่รู้ต่อข้างหรือคู่)ก็จะเปลี่ยนไปพร้อมกันเลย

ไฟตาเพชรนี้ไม่ต้องแปลงอะไรเลยใช่มั้ยครับ?....
    แล้วสว่างกว่าไฟส้มมั้ย?.... ถ้าไม่หนีกันมากหรือต้องแปลงก็ไม่เอาอ่ะ...

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ไฟตาเพชร = ไฟหน้าแบบ multi reflect อ่ะครับ คือในตัวโคมจะมีตัวสะท้อนแสงคล้ายกระจก
    เมื่อมองแล้วคล้ายความแวววับของเพชร เค้าก็เลยเรียกไฟตาเพชร

ไม่ได้หมายถึงแสงของไฟที่ออกมาสีขาวนะครับ เราหมายถึงตัวภายในของโคมไฟครับ:D

3. green nv #032

2,789
    89
    0
    ตามรูปอ่ะครับ

NV ที่เป็นไฟเบ้ารุ่นแรกๆ ตัวไฟจะไม่มี multi reflect ภายในโคมจะฉาบปรอทสีเงินๆไว้ และจะจาง-หลุดลอกไปตามกาลเวลา และตัวเลนส์จะเป็นกระจก

ต่อมาทาง nissan ได้ติดตั้งโคมไฟหน้า(ไฟเบ้า)รุ่นใหม่ ภายในมี multi reflect ส่วนตัวเลนส์เป็นพลาสติกแทน (ที่เราเรียกว่ารุ่นตาเพชร)

หากจะซื้อมาเปลี่ยนก็บอกรุ่นรถเราไป ไม่ต้องดัดแปลง แกะโครงด้านหลังโคมเดิมมาใส่โคมใหม่และก็ประกอบได้เลย ยี่ห้อที่เห็นบ่อยและอยากแนะนำ ก็ RAYBRIG - FITT

ความสว่างของไฟหน้า ถ้าโคมเก่าหมอง พอเปลี่ยนโคมใหม่ สว่างขึ้นกว่าเดิมแน่ แต่ไม่มาก ถ้าอยากสว่าง ก็จัดหลอดไฟหน้าอีกซักคู่ ผมใช้ของ EAGLE EYE คู่ละ 4-500 ใช้ดีนะ ไม่ต้องเพิ่มรีเลย์ด้วย ที่กล่องมันจะพิมพ์ว่าสามารถใช้กับ watt เดิมได้เลย ลองดูละกัน (ตัวหลอดเป็นสีฟ้าๆ)

nongtong ถูกใจสิ่งนี้
  4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อิอิ ไฟ 200 sx เนี่ย สวยจริงๆ แบบนี้เลย อิอิอิ

MR standley/RayBrig ก็ง๊าม งาม
    ตัดสินใจ จะแปลงไฟเต๊ม แล้ว แต่ อนุรักษ์ ไว้ดีก่า อิอิ ยุกนี้ข้าวสารแพง :D

5. nickie-junior

nickie-junior New Member Member

163
    34
    0
    อ้วน อ้วน ปีกนกอ่ะ ซ่อมอ่ะยัง เด๋วมิตติ้งคราวหน้าม่ะได้แจ่มนะน้อง อิอิ

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เปลี่ยน แว้ว ค๊าบ อิอิ

7. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    เข้ามาแอบดูครับ:eek: :D:D:D

8. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    แล้วโคมไฟแบบในรูปเนี่ยคู่เท่าไรหรอครับ แล้วตามร้านอะไหล่ยนต์มีขายป่ะ หรือว่าต้องไปซื้อแถววรจักรที่เดียวครับ

9. อยากทราบราคาเหมือนกันครับคู่เท่าไรครับรอผู้รู้ครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  10. tommy_nvclub

tommy_nvclub New Member Member

13
    4
    0
    ที่สารคามผมเห็นเค้าขายอยู่นะคับเป็นของ Fitt ราคาข้างละ550คับ ถ้าหาได้ถูกกว่านี้บอกด้วยนะคับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  11. bbirdnok

bbirdnok New Member Member

40
    0
    0
    ไฟหน้าเต็มแบบตาเพชรมีไหมครับ

12. nongtong

nongtong New Member Member

46
    14
    0
    ผู้รู้ช่วยทีครับรออยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

13. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    รอข้อมูลราคาด้วยคน อิอิ

14. KP.nv

KP.nv Guest

0
    0
    0
    ไฟโคม

ผมจำได้ว่าซื้อมา คู่ละ 700 นะ ที่ตึกศรีวรจักรน่ะ ร้านอยู่ตรงกลาง ๆ มีไฟเยอะ ๆ น่ะครับ ชั้นล่างเลย

15. green nv #032

2,789
    89
    0
    ไฟแต่งแบบนี้ร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะมีครับ เพราะใส่รถได้หลายรุ่น แต่ถ้าไปวรจักรก็มีชัวร์ครับ...:rolleyes:

แบบถูกสุดๆเมื่อก่อนนี้งานไต้หวันคู่ละ 550 บาท เดี๋ยวนี้ไม่รู้มีรึเปล่านะ
    ราคาแบบพวก RAYBRIG - FITT ก็คู่ละ 900-1,100 ไม่ควรแพงกว่านี้ แต่ถูกกว่าได้นะ...:D

ไฟหน้าเต็มแบบตาเพชรของ NV โดยเฉพาะไม่มีครับ...น่าเสียดายมากเลย สาวกไฟเต็มอยากหล่อต้องแปลงของ wingroad มาใส่ครับ ลงทุนหน่อยแต่หล่อม๊าก...:cool:

หรือไม่ก็ดัดแปลงไฟ AEมาดัดแปลงใส่ก็พอได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้