มือใหม่รถเบนซินครับ.. (หนีจากกระบะมา..) ถามเรื่องเกจ์วัด.. , แก็ส และอาการ กึกๆ ใช้ sunny 99 GA16

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย JuiceRama2, 25 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    คือ เพิ่งซื้อมือ 2 มาครับ.. สังเกตุว่า เกจ์วัดความร้อนของเครื่องมันขึ้นเร็วมากเลย สตาร์ทรถไม่ถึง 5 นาทีก็ขึ้นแล้ว.. เลยไม่ค่อยเชื่อถือแล้วอ่ะครับ..

ถามครับ..

อยากซื้อเกจ์วัดความร้อน ผมเห็นในหน้าโฆษณา มีหลายยี่ห้อมากเลย.. ดูแล้วเมา.. :p

เข้าใจว่า อุปกรณ์ครบชุด มันต้องประกอบไปด้วย
    1.ตัวเกจ์วัดความร้อน
    2.เซ็นเซอร์
    3.ข้อต่อ(ที่ต่อกับท่อยาง)

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ..

คราวนี้ ราคาชุดที่สมบูรณ์มันประมาณกี่บาทครับ.. ถ้าเลือกใช้ยี่ห้อกลางๆ ไม่ดี ไม่เลวเกินไป...

รถรุ่นที่ผมซื้อมานี้ มันสามารถใส่เกจ์ เพิ่มโดยไม่ต้องไปเสียค่าอุปกรณ์จุกจิกอะไรได้อีกครับ.. คือ ผมสนใจอยากใส่ เกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง เกจ์วัดไฟ.. เพิ่มเติมอีกครับ.. เจ้าเกจ์สองตัวนี้มันสามารถใส่ได้เลยไหมครับ... หรือ ต้องไปซื้อเซ็นเซอร์มาเพิ่มอีกครับ.. :confused:

ถามเพิ่มเติม อีกอาการนึงครับ..

เวลาใส่เกียร์(ออโต้) แล้วมีเสียงดังกึก มันเกิดจากอะไรครับ(เป็นเฉพาะเวลาเข้าเกียร์เท่านั้น).. มันเป็นเพราะลูกหมาก ลูกยาง ยางรองโช้ค อะไรประมาณนี้รึป่าวครับ.. :sad:

ถามเพิ่มอีกครับ..

รุ่นนี้ ถ้าติดแก็ส จะให้ดี ไม่ยุ่งยากมาก ต้องระบบหัวฉีดใช่ไหมครับ.. :)

ถามเพิ่มเติมครับ..

รุ่นนี้อะไรเชียงกงหายากใช่ไหมครับ.. :cry:

ถามมาเยอะ.. มือเก่าคงไม่เบื่อตอบซะก่อนนะครับ.. ถือ ว่าช่วย "มือใหม่" รถเบนซินเอาบุญก็แล้วกันนะคร้าบบบ :)

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  2. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ตอบเป็นข้อๆไปแล้วกันนะค้าบ
    1.เกจ์วัดความร้อน ขึ้นเร็ว เป็นปกติ ครับ ขึ้นเร็ว ลงช้า น่ากลัว แต่ไม่มีปัญหาอะไรค้าบ
    2.เข้าใจถูกต้องแล้วคร๊าบ
    3.ซื้อดีๆหน่อยก้อดีคร๊าบ รอผู้ใช้อยู่มาตอบดีกว่าคร๊าบ เพราะตอนนี้รถผมไม่มี
    4.ใส่ได้หมดที่เค้ามีเลยครับ แต่ ถ้าจะใส่ วัดบูส ใส่ วัดแวคคัมแทน ดีก่าค้าบ
    5.วัดโวลท์ไม่ต้องมีเซนเซอร์แล้วค้าบ แต่ วัดแรงดันต้องมีเซนเซอร์ค้าบ (เค้าแถมมาอยู่แล้วครับ)
    6.เรื่องเกียร์ ขอข้ามคร๊าบ รอผู้รู้ดีกว่า
    7.อยากใช้ยาวๆอายุเครื่อง อยู่ได้หลายปี แนะนำหัวฉีดคร๊าบ แหล่ม แต่ถ้าแบบธรรมดา ถ้าไม่ย้ายมิกเซอร์ กว่าจะจบ ก้อต้องบู๊หน่อยค้าบ
    8.ส่วนอะไหล่เครื่อง หายากกว่า ga15 คร๊าบ ส่วน ตัวถัง ก็หายากเหมือนกันครับ คงต้องพึ่งอะไหล่ซ่อม เพราะญี่ปุ่น เค้าไม่มีรุ่นนี้คร๊าบ

3. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    โทรหา อู่ พี่ ติ่ง เลยครับ เค้าน่าจะมีคำตอบให้
    ส่วน เรื่อง ติดแก๊ส แนะนำ ต้องเป็น หัวฉีดนะครับ ไม่งั้น ปัญหา บาน
    ถ้าติดมิกซ์ ต้อง ย้ายตีกรองเปลือย ปัญหาจะน้อย ลง
    และ ถ้า ไม่ อยากทำอะไรยุ่ง ยาก ก็ ลองไปถามศักดิ์ คาร์แก๊ส หรือ ไม่ก็ บัลดี้ แก๊ส อ่ะครับ
    เห็นเค้าบอกว่า ติด แล้ว เค้ามี วิธีที่จะทำให้ ไม่เกิดปัญหา
    ส่วน ผม ติดที่พรศักดิ์ ยังแก้ ปัญหา จนถึงวันนี้ ( เพราะ ไม่อยากเสียตังค์ เพิ่ม )
    อือ ๆๆ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  4. JuiceRama2

153
    10
    0
    เออจิงครับ.. มันขึ้นเร็ว และลงช้าาาาาาาาาาา มั๊กๆ เลย.. แต่ถ้าเป็นธรรมชาติของมัน ผมก็คงสบายใจได้..

ถามเพิ่มครับ..
    ถามครับ.. อย่างนี้ถ้าเครื่องมีปัญหา ผมสามารถยกตัวนี้ลง แล้วใส่ GA15 แทนได้เลยใช่ไหมครับ..

ส่วนเรื่องแก็ส คงต้องหันไปคบกับหัวฉีดแล้วล่ะครับ... เพราะอ่านจากกระทู้เก่าๆ ก็พบว่ามีปัญหามาก แก้ไขจบบ้าง ไม่จบบ้าง.. ทั้งปัญหาจากตัวเครื่องเอง และจากตัวอู่ที่ติดตั้ง..

งั้นต้องขอเก็บตังค์ก่อนครับ.. ร้านติดแก็สแถวบ้านคิดค่าใช้จ่ายสำหรับ หัวฉีด 38 พัน...

อืม.. รถคุณ Oat_B14 หน้าตาเหมือนรถที่ผมใช้อยู่เลย

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยมาตอบครับ.. กดคะแนนให้เล้ยยยยยย .......

5. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    มาแอบดูคาบบบบบบบบบ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  6. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ยินดีต้อนรับ คร๊าบบบ พี่น้องงงงงง

7. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    มาดูด้วยจ๊ะ

8. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    บู๊จริง เอ้ย! รู้จริง ครับ พ่อคนเนี๊ย :D:D:D

9. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    อิอิ

nv1020 และ โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  10. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    อืมนะ ตามสุดหล่อทั้งหลายไปเลยครับ ยาวไปยาวไป จะใส่จีเอสิบห้า ก็ลองเข้ากระทู้ปัญหาบี สิบสี่นะครับ
    แล้วก็รู้ท่านผู้รู้แล้วกันครับ เพราะของผมน้ำมันครับยังไม่ได้เปลี่ยน ท่านผู้รู้ครับช่วยหน่อยนะครับ
    เกือบลืมครับ ยินดีต้อนรับครับ

BumpBy ถูกใจสิ่งนี้
  11. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ผมใช้แก๊สแบบ Fix Mixer ก็ไม่มีปัญหานะครับ อิอิ..:D

12. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ทีแรกที่ขับ B14 ตกใจเหมือนกันครับ ความร้อนขึ้นมาครึ่งนึงเลย

13. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ป๋มไม่รู้ค้าบ

เพราะป๋มใช้ B11

5 5 5 5 5

14. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ยกลง แล้ว ใส่ Ga15 ได้ค้าบ แต่ เครื่องที่ใช้อยู่มันดีอยู่แล้วค้าบ อะไหล่หายากกว่า แต่ บางอย่าง ก็ทนกว่ามากมายอยู่ ถ้าไม่ไหวแล้วจิงๆ แนะนำว่า ไม่วาง Ga16vtc ก็ขยับบล็อก ใส่ SR ไปเลยดีกว่าง้าบบ:D

15. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    เอาด้วยเอาด้วยแบบนี้เท่าไหร่อ่ะ จัดมาบั๊ม ราคา ร้านติดตั้งด้วย พี่ยังน้ำมันอยู่เลย

16. lucklyboy

lucklyboy New Member Member

48
    1
    0
    เพิ่งถามร้านแถวบ้าน เค้าคิด 39000 คิวสิ้นเดือน

กำลังทำใจ อยู่เหมือนกัน

17. JuiceRama2

153
    10
    0
    ต่อไปถ้าจะติดแก๊สหัวฉีดแมร่งคง ครึ่งแสน... สันดาน

18. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    เครียดแทน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้