มันเป็นความซวยของนายนพดลจริงๆ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย broom, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องขอนอกเรื่องรถนิดหน่อยนะครับ ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัว

ก็เรื่องของรัฐมนตรีต่างประเทศ นายนพดล ปัทมะ ที่ไปเซ็นต์ตกลงร่วมไทย กัมพูชา เรื่องเขาพระวิหาร อันเนื่องมาจากเขมรต้องการขึ้นทะเบียนให้เขาพระวิหารเป็นมรดกโลก กับยูเนสโก (ซึ่งศาลโลกตัดสินให้เขาพระวิหารเป็นของกัมพูชาไปแล้วเมื่อปี 2505 ดังนั้นเขาพระวิหารไม่ใช่ของไทย แต่ก็มีพื้นที่ทับซ้อนกันอยู่ ที่ยังไม่ได้ตกลงปักปันเขตแดนอย่างชัดเจน)

เมื่อกัมพูชาต้องการขึ้นทะเบียนเขาพระวิหารเป็นมรดกโลก ก็ได้นำแผนที่ ที่รวมพื้นที่ทับซ้อนไปเสนอต่อยูเนสโกด้วย ซึ่งถ้าผ่านการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก พื้นที่ทับซ้อนนี้ก็จะกลายเป็นของกัมพูชาโดยปริยาย

จึงทำให้นายนพดลต้องเดินทางไปเจรจากับกัมพูชา โดยให้กัมพูชาเปลี่ยนแผนที่ใหม่ให้ขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาทเขาพระวิหาร แล้วก็เซนต์ข้อตกลงความเข้าใจร่วมกันไป ส่วนเรื่องพื้นที่ทับซ้อนก็จะให้เจรจาปักปันเขตแดนอย่างชัดเจนกันภายหลัง

เรื่องมันก็น่าจะดูดี ถ้าไม่มีใครมาจุดกระแสความคิดว่า เขาพระวิหารเป็นของไทย ทั้งที่ศาลโลกตัดสินว่าเป็นของกัมพูชาไปแล้ว แล้วหลายคนก็ยังคิดว่าเขาพระวิหารเป็นของไทย ทำให้หลายคนคิดว่า การขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก ทำให้ไทยต้องเสียดินแดน ทำให้นายนพดล เป็นคนขายชาติ ซึ่งก็ไม่เข้าใจว่า ทำให้ไทยเสียดินแดนไปตรงไหน ในเมื่อตัวปราสาทเป็นของเขมร ในทางตรงกันข้าม ถ้าไม่มีการเจรจาให้มีการขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาท ไทยจะต้องเสียดินแดนแน่นอน แม้ว่าจะมีการขอขึ้นทะเบียนมรดกโลกร่วม พื้นที่บริเวณทับซ้อน ก็จะเป็นพื้นที่ทับซ้อนต่อไป และจะปักปันแนวเขตแดนไม่ได้

แล้วมันก็เป็นความซวย ที่ศาลรัฐธรรมนูญ วินิจฉัยว่า การไปเซ็นต์ข้อตกลงร่วม เป็นการทำสนธิสัญญา ต้องนำเรื่องเข้ารัฐสภาก่อน ดังนั้น การเซ็นต์ข้อตกลงของนายนพดลเป็นการขัดรัฐธรรมนูญ

แล้วมันก็เป็นเรื่องของเงื่อนเวลามาเกี่ยวข้องด้วย ถ้าไม่เร่งเจรจา แล้วเอาเรื่องเข้าสภาซึ่งต้องใช้เวลามาก หากไม่ใช่ช่วงที่สภาเปิดด้วยแล้ว ก็ต้องรอหลายเดือน กว่าสภาจะเปิดแล้วพิจารณา ซึ่งในระหว่างนั้นกัมพูชาก็จะขอขึ้นทะเบียนไปแล้ว ถึงแม้ว่าไทยอาจจะคัดค้าน หรือขอให้เลื่อนเวลาออกไป ยูเนสโกอาจจะไม่พิจารณาก็ได้ อีกอย่างกัมพูชาได้ล๊อบบี้ประเทศต่างๆ ให้เห็นชอบในการขึ้นทะเบียนมรดกโลกไว้เรียบร้อยแล้ว ถ้าเรื่องเข้ามาเมื่อไร ก็ได้ขึ้นทะเบียนแน่นอน ดังนั้นจะทำอย่างไรให้ไทยไม่เสียดินแดนในส่วนทับซ้อน นายนพดลจึงต้องตัดสินใจทำ

ใครมีข้อมูลอื่นๆ ที่น่าสนใจ เอามาลงกันบ้างนะครับ นี่เอามาเฉพาะที่ลงและวิเคราะห์กันตามสื่อ ข่าวลือไม่เกี่ยวครับ

2. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ผมก็ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ขออย่าให้ไทยเสียดินแดนก็พอครับ ......

3. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
  4. krissana

krissana New Member Member

22
    0
    0
    ความรู้สึกของผมนะเหตุการที่เกิดอยู่ในขณะนี้ รู้สึกเสียใจที่เขตพื้นที่ และวัตถุโบราณที่อยู่ในเขตของประเทศไทย ไม่ได้เข้าร่วมเป็นมรดกโลกเพราะ วัตถุโบราณต่างๆที่อยู่ในเขตุประเทศไทยล้วนแต่เป็นที่มาที่ไปของประสาทเขาพระวิหาญ ถ้าท่านได้เคยได้ไปชมหรือไปเที่ยวปราสาทเขาพระวิหาร และได้เดินดูพื้นที่รอบๆ ปราสาท หรือ หน้าผา ท่านคงจะเข้าใจ ส่วนท่านที่ไม่เคยได้ไปเที่ยวชม ก็น่าเสียดายแทน เพราะไม่รู้ว่า ประตูที่ปิดไว้จะเปิดให้เข้าไปชมตอนไหนก็ไม่รู้ หรือถ้าเปิดไม่รู้บัตรค่าเข้าชมจะราคาเท่าเดิมปล่าว (ผมคนหนึ่งที่ เป็นคนจังหวัดศรีสะเกษ)

>>http://www.oceansmile.com/E/Srisaket/KhoapravihanForeast.htm

>>http://www.oceansmile.com/E/Srisaket/Khoapravihan.htm

รูปภาพจาก Google Maps ส่วนภูมิประเทศดูจากลักษณะแล้ว ท่านว่ามันน่าจะอยู่ส่วนพื้นที่ของใคร

5. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    มรดกโลกครับ
    กำแพงเพชร จะโดนลื้อตึกจะโดนย้ายโรงเรียน จะเปลี่ยนแปลงเมือง เขาสามารถเปลี่ยนแปลงเมืองเราได้เลยนะครับ จำเป็นหรอที่ของๆเราจะเป็นมรดกโลก (ไม่ใช่มรดกเราฝ่ายเดียวซะแล้ว ต่อไปเขาก็สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรๆของเราๆได้ แล้วบางอย่างเขารู้วัฒนธรรมเราลึกซึ้งหรอ)
    แล้วก่อนจะเป็นมรดกโลกเราก็ดูแลของๆเราด้วยตัวของเราเองได้ไม่ใช่หรอ
    นานาจิตตังครับ
    อีกอย่างเขาพระวิหารจำได้มันมีปัญหาตั้งแต่ผมยังละอ่อนเลย ถ้ามันแก้ไขได้ ทำไมมันถึงล่วงเลยมาขนาดนี้
    ส่วนตัวผม ไม่น่าเอาเกมส์การเมือง มาสร้างปัญหาให้ประเทศและคนในประเทศครับ
    คนบ้านนอกอย่างพวกผม รอการแก้ปัญหาเศรษฐกิจครับ ท่านทะเลาะกัน 1 วัน มันก็ทำให้พวกตาดำๆอย่างพวกผมอดตายเร็วขึ้นๆเรื่อยๆนะครับ
    ท่านกินเงินล้าน
    แต่พวกผมอยู่ได้ด้วยเงินสิบนะครับ

6. KaLaKiNi

KaLaKiNi New Member Member

62
    2
    0
    ..อยากกู่ก้อง ร้องกร้าว ป่าวประกาศ..
    ..ข้ารักชาติ แทบตาย น้ำลายไหล..
    ..ใครจะด่า ว่าบ่น ไม่สนใจ..
    ..ขอรับใช้ ประชาชน จน....ตาย..

..อิ.. อิ.. อิ.. ลาวรำพึงคับ.. เขียนเล่น ๆ..
    ..ปณิธานอันสูงสุด ๆ ของใครบางคน..
    ..แต่ขืนเอามาลงมากกว่านี้มีหวังข้อยซวยแน่ ๆ..

7. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    ไม่รุ้นะ แต่ผมว่ามันจงใจขายชาติ

เพราะเข็ด :mad: กับรัฐบาล ทักษิณ และ พวกพ้อง มันมาก

ที่นพดลมันเซ็นไปแบบนี้ ผมคิดว่า อาจมีผลประโยชน์ทับซ้อนอีกแน่ๆ ชัวร์

เพราะทักษิณ มีธุรกิจ และอื่นๆ อีกมากที่เขมร

8. broom

923
    46
    0
    เรื่องรัฐบาลทักษิณ ที่โดนรัฐประหารไป โดยอ้างเรื่องปัญหาคอร์รับชั่น ในช่วงที่มีรัฐบาลชั่วคราวปีกว่าๆ ผมก็ไม่เห็นว่า เค้าจะจัดการอะไรได้ ทั้งๆมีเวลาการจัดการเหลือเฟือ ถ้ามีหลักฐานการทุจริตจริง ก็คงจัดการได้นานแล้ว ผมคิดว่าเพราะเค้ารวย แล้วลงมาเล่นการเมือง มันก็เลยกลายเป็นว่า ลงมาเล่นเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ ให้ตัวเองและพวกพ้อง แต่ถ้ามองอย่างเป็นธรรมแล้ว เรื่องทุจริตคอร์รับชั่น มันมีมาทุกรัฐบาล หัวหน้าไม่ทำ แต่ลูกน้องทำ มันก็หลีกเลี่ยงที่จะต้องรับผิดชอบด้วยไม่ได้ เพราะเราคุมลูกน้องไม่ได้ตลอดเวลา และความจริง การทุจริต มันมีอยู่ทุกระดับ ไม่ต้องมากมายอะไร เพียงแค่ออกไปในถนน แล้วเจอด่าน แค่นี้ก็เห็นแล้ว หรือถ้าใครอยู่ในวงการที่นำเข้าส่งออก็จะรู้ดี ว่าแต่ละล๊อตที่เอาเข้ามา ต้องเสียค่าใต้โต๊ะกันแค่ไหน ไม่ต้องพูดถึงเรื่องประมูลงานราชการต่างๆ มีการแจกใต้โต๊ะกันตั้งแต่กำหนดสเปคแล้ว และเป็นมาทุกยุคทุกสมัย ไม่ว่ารัฐบาลไหนๆ ก็เป็น พอคนรวยมาเป็นรัฐบาล มันก็เลยโดนเพ็งเล็งเป็นพิเศษ

ผมอยากให้นึกถึงความดีของเค้าบ้าง อย่างเช่น โครงการ 30 บาทรักษาทุกโรค ถ้าเค้าไม่ริเริ่มก็คงไม่มีใครเริ่ม, โครงการ OTOP เพิ่มรายได้และรักษาภูมิปัญญาของไทยไว้, การใช้หนี้ IMF หมดก่อนกำหนด ทำให้เราไม่ต้องเสียดอกเบี้ยมาก , เร่งรัดเรื่องสนามบินสุวรรณภูมิทำให้มีสนามบินใหม่เพื่อรองรับการท่องเที่ยวที่จะเพิ่มขึ้นในอนาคต (และแน่นอนว่ามันจะต้องมีใครเสียประโยชน์จากการไม่ได้ใช้สนามบินดอนเมือง)

ไอ้ที่ผมไม่ชอบก็มี อย่างเช่นการเซ็นต์ FTA โดยไม่ศึกษาให้ดีเสียก่อน (จนทำให้ต้องมีการกำหนดในรัฐธรรมนูญปี 50) , การขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ซึ่งไม่ต้องเสียภาษี มันไม่ผิดกฎหมายแต่ก็มีความรู้สึกว่า โดนเอาเปรียบ คนกินเงินเดือนต้องเสียภาษี แต่ซื้อขายได้กำไรในตลาดหลักทรัพย์ไม่ต้องเสียภาษี จะไปว่าเค้าก็ไม่ถูกเพราะกฎนี้ออกมาก่อนหน้านี้นานแล้ว

ผมไม่สนใจข่าวที่ว่า เค้ามีผลประโยชน์จากที่ไหนบ้าง ตราบใดที่เค้าไม่ทุจริตโดยตรง หรือโดยนโยบาย ผมคิดว่าผมยอมรับได้

9. ^^^^เห็นด้วยครับ
    จริงๆปัญหาส่วนหนึ่งก็เกิดจากเรื่องแนวคิด จุดยืนที่แตกต่างด้วยล่ะครับ
    ยิ่งถ้าเชื่อในฝั่งไหนแล้วก็เชื่อไปหมด ทั้งที่ควรฟังความจากหลายๆทาง
    ฝั่งที่เราชอบพูดเราเชื่อ ฝั่งที่เราเกลียดพูดมาเราว่าเค้าโกหก แบบนี้ปัญหาไม่จบง่ายๆแน่นอน

10. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    คนที่พยายามทำงานกับแทบตายอยากให้ปัญหาปากท้องพี่น้องอยู่รอดกัน....กลายเป็นจำเลย(ขี้ปาก)สังคม
    แล้วคนที่ก่อม๊อป..รวมพักรวมพวก..มันรักชาติประสาอะไร..งานการไม่ทำ..รอเงินสนับสนุนมาแจกให้ม๊อปกันไปวันๆ..ถูกแล้วหรือ..ที่เป็นเครื่องมือให้ผู้ที่คอยสนับสนุบอยู่เบื่องหลัง..ไม่เห็นประจานกันมั่ง..เพียงแค่ต้องการเอาชนะ
    ณ.เวลานี้..ไม่ว่าใครจะเป็นรัฐบาล..ซวยหมด...ตราบใดที่คนไทยยุคนี้..ยังเอาความคิดของตนเป็นใหญ่..ได้ใจอยากเอาชนะกันเลื่อยไป...นั่นนะหรือคือ...พลเมืองดี
    ...ผมไม่เคยติดตามข่าวการเมืองมาหลายเดือนแล้ว...บอกตรงๆว่าหมดศรัทรากับความหวังที่มีอยู่..เชื่อผมเหอะ..ไม่ว่าใครจะขึ้นมาเป็นรัฐบาลในยุคนี้...ก็จะโดนแบบเดียวกันหมด....เพราะ....2ฝ่ายก็พูดเหมือนกัน...แค้นนี้ต้องชำระ

11. pennapa

pennapa New Member Member

27
    0
    0
    สนับสนุนด้วย

12. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
  13. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    งานนี้กินน้ำตาคนไทยไปเยอะ.......

14. ^Artemis^

^Artemis^ New Member Member

51
    1
    0
    ยังไงนพดลก็ไม่จำเป็นต้องไปเซ็นในเวลานั้นๆ ไม่มีเหตุผลต้องรีบไปตกลง sign สัญญา

ข่าวกะลังโหมเรื่องเขาพระวิหาร มันยังกล้าไปเซ็น ตอนเค้ากะลังลุกฮือ บอกไม่ถูกจริงๆ

ใครเค้าก็ forcast ไว้แล้วว่าเรื่องนี้มีผลมาโยชน์มาเอี่ยว แต่นพดลยังกล้าไปเซ็น

ที่เหลือลบดีกว่า เขียนไปเยอะ แต่ส่วนตัวไม่ชอบใครสักคน ทั้ง ทักษิณ แป๊ะลิ้ม จำลอง สมัคร นพดล

ไม่มีใครเหมาะจะนำพาประเทศ ซักคน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2008
  15. รักประชาชน

แล้วคุณจะให้ใครเป็นผู้นำไอ้อภิสิทธิ์ใช้ปล่าว เห็นมันอยากจะเป็นจนตัวสั่น

16. i-key

i-key Member Member

47
    2
    8
    ถ้าทักษิณไม่แปรูป ปตท. น้ำมันก็คงไม่แพงขนาดนี้มั้งใช่ปะ

"ปตท.พลังไทยเพื่อใครมั่งก็ไม่รู้"

17. 2jTec

132
    7
    0
    ไปจับตัวเค้าไง ถึงรู้ว่าตัวสั่น :p

18. 2jTec

132
    7
    0
    ขอนอกเรื่องนพดลหน่อย

จิง ๆ ผมกะทักษิณ ก็ไม่ได้มีอะไรกันหรอก

แต่แค้น ตอน เอนท์ ที่มันโกงข้อสอบ จน อีอ้วนลูกมัน กับ เพื่อน ๆ เข้า จุฬา ได้สมใจอยาก

มีอย่างที่ไหน คะแนน พุ่ง กว่า 100 % โกงชัวร์ ๆ

คนอื่นเค้าอ่านหนังสือสอบกันแทบตาย เจออีนี่โกงข้อสอบ แย่งที่เรียนซะงั้น:confused:

เสร็จมันยกมือไหว้สื่อ เล่นละครทำน้ำตาจะไหล ทีเดียว สื่อเลิกขุดเรื่องนี้เลย

อันนี้แค้นมาก ๆ:mad:

19. นี่ถ้าคุณนพดล เค้านิ่งเฉยไม่ทำแบบที่ทำลงไป
    ถ้าหลังจากนั้นกัมพูชาได้ไปทั้งปราสาททั้งที่ดิน ก็โดนอีกอยู่ดี
    ผมเลยเห็นด้วยว่าคุณนพดลซวยที่มาอยู่ตำแหน่งนี้ตอนนี้

20. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เปน1ในการเดินเกมของเค้าอยู่แล้วล่ะคับ

สละเบี้ยทิ้งไป1ตัว

แต่ถ้าถามว่า รู้สึกดีขึ้นมั๊ยกับการลาออก ตอบได้เลยว่า ไม่เลย

กะอีแค่ลาออก คิดว่ามันจะชดใช้สิ่งที่เสียไปได้หรอ มันเทียบกันไม่ได้เลย ต่อให้อาราคีรีตัวเองด้วยเอ้า

อีกอย่าง ถ้าคิดว่าไม่ผิดแล้วออกทำไม???? สรุปรู้อยู่แก่ใจ รึทำไปตามเกม

แก้ไขล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2008
  21. krissana

krissana New Member Member

22
    0
    0
    เห็นด้วยครับ...!!

ผมบอกได้เลยนะว่า ถ้ารัฐบาลชุดทักษิณชุดเก่า เก่งจริงทำไมไม่แปรรูป การประปาละครับ และจะมาแปรรูป ปตท และ การไฟฟ้าทำไม

สาเหตุที่ไม่แปรรูปการประปา ก็ประว่า การประปาขาดทุนทุกปี ถ้าค่าน้ำประปาแพง ผู้บริโภคเขาก็จะหันมาขุดเจาะดูดน้ำบาดาล มาใช้เองไม่ดีกว่าหรอ (ตัวนี้ผมยกตัวอย่างนะครับ คิดง่ายๆ..)

แต่พวกเราก็ยังโชคดีอยู่ ที่พวกพนักงานการไฟฟ้า(คนรักชาติ) ออกมาประท้วงกันไม่ได้แปรรูปการไฟฟ้า ไม่งั้นค่าไฟฟ้าคงแพงไป อย่าน้อย ก็ 1 เท่าตัวละครับ เพราะพลังงานส่วนใหญ่ใช้น้ำมันผลิต กระแสไฟฟ้าและที่นี้การไฟฟ้าจะไปซื้อน้ำมันที่ไหนมาผลิตไฟฟ้าละ ก็น่าจะเดาออกว่าต้องไปซื้อกับ ปตท (ซึ้งแปรรูปไปแล้ว)

แต่ก็ยังเสียใจที่ ปตท โดนแปรรูปไป และพวกถือหุ้นก็ไม่ช่ายใคร ก็ ญาติพี่น้อง มันทั้งนั้น .....ถ้าปตทยังเป็นรัฐวิสาหกิจอยู่น้ำมันราคาอาจจะสูงขึ้นอยู่ (เพราะรัฐสิสาหกิจคงไม่ หากำไรกับประชาชนมาก อย่างปตท ที่แปรรูปไป เหมือนทุกวันนี้)และราคาคงไม่แพงอย่างเช่นเป็นปัจจุบันนี้หรอกครับ .....

(แต่ก่อนผมบอกตรงว่าชอบทักษิณ แต่เดี่ยวนี้ไม่เลยครับ......แถมรัฐบาลปัจจุบันก็ยังเป็น พักพวกทักษัณอยู่..
    แถมยังเอื้ออำนวยประโยชน์ให้ นายมันด้วย).........

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2008
  22. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0

ว้าไม่อยากคุยเรื่องการเมืองเลย เบื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแต่เอาซะหน่อยอ่านแล้วเลือดรักชาติมันขึ้นคือผม่วาเค้าไม่ได้ซ่วยหลอกครับ ผมว่ามันเป้นแผนของใครบางคนมากกว่า เพราะทุกครับสำเร็จแล้วนพดลก็ลงจากตำแหน่ง ก็เกาะกงแลกกับเขาพระวิหารครับ ง่ายๆ งานส่งลูกน้องเข้ามาทำงานพอเสร็จแล้วก็ออกไปเป้นไปตามแผนแหละท่าน ก็ดูว่าแต่ก่อนนพดลเป้นทนายแก่ตามให้ใครแล้วเข้ามาเป้นรัฐมนตรีได้อย่างไร อิอิ ผมไม่ได้รักฝ่ายไดหรือชอบใครนะ แต่ผมเป็นคนไทยที่อยากให้ประเทศไทยสงบขอราคาน้ำมันซัก ลิตร 30 ก็พอใจแล้ว เมื่อไหร่รัฐบาลชุดและฝ่ายค้านเซตนี้จะหมดไปซะที เบื่อ เอาคนรุ่นๆไหม่มาทำมั่งประเทศจะได้เดินต่อไป

23. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เพลา ๆ กันนิดนึงนะคับ เหอะ ๆ เดี๋ยวจะ ทะเลาะกัน ^^"

24. broom

923
    46
    0
    ถ้ามันออกจะแรงก็ลบได้เลยครับ....เดี๋ยวจะกลายเป็นกลายเป็นแตกแยกกัน คุยกันเรื่องอื่นมันกว่า

25. ^Artemis^

^Artemis^ New Member Member

51
    1
    0
    ก็ผมบอกว่าไม่มีซักคน ผมแค่ list ไม่หมด อย่ามาคิดแทนคนอื่นสิครับ

ผมไม่ได้บอกอยากจะให้ใครเป็น

แปรรูปรัฐวิสาหกิจ อ่ะ ทำเพื่อประโยชน์ของประเทศไทยจริงรึเปล่า รู้เรื่องอะไรมั่งรึเปล่าเนี่ย?

แล้วรู้มั่งรึเปล่าว่าปฏิญญาฟินแลนด์ คืออะไร

เค้าโกยกัน หลักร้อยล้าน up นะครับ ที่เงินรัฐบาลก่อนใช้ๆกัน เป็นเงินอนาคตทั้งนั้น

แล้วรู้มั้ยทำไมรัฐบาลนี้นิ่งสาดดดดดด ทั้งๆที่เป็นนอมินีของสุดยอดนายก

ที่ผมลบความเห้นที่พิมพ์ไปเป็นหน้า เพราะ ไม่อยากขัดความเห็นใคร
    post เสร็จ ลองอ่านดูรอบสองแล้ว ก็ลบดีกว่า เดี๋ยวไปขัดใจคนอย่างคุณเนี่ยแหละ

26. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ผมว่ากระทู้นี่เราคุยกันเรื่องคุณนพดลนะครับ อย่าไปโยงคนอื่นเลย
    เดี๋ยวเรื่องจะยาว ทะเลาะกันอีก
    เท่าที่ดูๆมา ศาลโลกตัดสินปราสาทพระวิหารเป็นของเขมร แต่ไทยเราไม่เต็มใจยอมรับนี่ครับ
    แต่ก็ทำตามคำสั่งศาลโลก แต่จากนั้นมาผมไม่รู้ว่า ไทยเราได้แย้ง ได้ขอคืนมามั่งรึป่าว มาถึงตอนนี้ใครมาอยูตำแหน่งเดียวกับนพดล่ผมก็ว่าซวย

27. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    555 ใจเย็นคับพี่น้องเถียงกันหน้าดำหน้าแดงเดี๋ยวหมางใจกันเปล่าวๆรักกันซิคับ
    .......คนที่เค้าเกี่ยวข้องโดยตรงเค้าจะหัวเราะกันท้องแข็งในสภาไม่ว่าฝ่ายไหนพรรคไหนเค้าก็เหมือนๆกันหมดแหละคับเค้าพวกเดียวกันไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
    ไม่ได้เดือดร้อนไรมากมายกับสถานการณ์บ้านเมืองในตอนนี้หรอกคับฐานะเค้าก็ดี โอกาสทางสังคมเค้าก็ดี มีทางหนีทีไล่ มีทางออกทางเข้าเป็นเกมส์กันขำๆพอได้ออกแรง กันไป
    ก็อาชีพเค้าเล่นการเมือง ย้ำ เล่นการเมือง
    ...ไอ้ที่ใส่อารมณ์กันเถียงกันจะทะเลาะกันตายแม้จะเป็นคนในครอบครัวเดียวกันอยู่บ้านเดียวกันน่ะ ก็เราๆท่านๆนอกสภานี่แหละ .......
    ....ความคิดคนแตกแยกกันได้เรื่องปกติคับ ประเด็นคือ ต้องไม่แตกสามัคคีนะคับ มาช่วยกันดูแลคนข้างๆตัวเราดีกว่า
    โจรขโมย ยาบ้าเยอะ มาก นี่แหละเรื่องใกล้ตัวเร่งด่วนที่เราต้องหน้าดำหน้าแดงเอาจริงเอาจัง......
    ...ลองคิดดูนะคับถ้าเราทุกคนทั่วเมืองที่หึ่มๆเรื่องนักการเมืองตอนนี้มาเอาจริงเอาจัง เอาเป็นเอาตาย
    กับปัญหายาบ้า เหมือนกับที่เถียงกันเรื่องนักการเมืองพรรคการเมือง ผมว่าปัญหายาบ้าคงหมดไปในเร็ววันแน่ๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2008
  28. ไอ้ลูกชิ้น

ไอ้ลูกชิ้น New Member Member

35
    0
    0
    ผมไม่รู้เรื่องหรอกมาเม้นตามพี่ชายผมข้างยนนั้นนะ อิอิ
    ทักทายพี่ก้องด้วย และอีกหลายๆคนเลย

29. nop_per

nop_per New Member Member

28
    0
    0
    ลองวิเคราะห์กันดูครับ

1.นายนพดลเป็นใคร(ชื่อเดียวกับผมอีกเซงฉิบ)
    - เป็นทนายความ
    2.ทนายความคืออะไร
    - คือบุคคลที่รู้และเชี่ยวชาญด้านกฎหมาย
    3.บุคคลที่เชี่ยวชาญด้านกฎหมายเป็นอย่างไร
    - คือบุลคลที่รู้ทุกซอกทุกลืบของกฎหมายรู้ข้อแตกต่างหรือแม้กระทั่งช่องโหว่ของกฎหมาย
    แล้วคุณคิดว่านายนพดลอยู่ตรงจุดไหน
    เป็นทนายที่เชี่ยวชาญใช่หรือไมถึงได้รับความไว้วางใจให้
    คุมบังเหียนดูแลกระทรวงต่างประเทศ
    ถ้าคำตอบคือใช่พวกเราคงต้องตอบว่าอย่างไรดีที่ผู้รู้กฎหมาย
    ถึงได้ทำให้เรื่องประสาทพระวิหารจบลงแบบนี้
    แล้วทำไม เราต้องใส่ใจกับประสาทพระวิหารในเมื่อไม่ใช่ของเรา
    เพราะพื้นที่ซับซ้อนไงครับถามว่านายนพดลจะไม่รู้เรื่องพื้นที่ซับซ้อนเลยหรือ
    ถ้าตอบว่าเค้าไม่รู้ผมว่าเค้าคงไม่ใช่ทนายแล้วแหล่ะ
    ในตัวเอกสารที่เค้าเซ็นก็ต้องปรากฎอยุ่ไม่อย่างนั้นทางยูเนสโกเอง
    จะรวบไปอยู่ได้อย่างไร
    หรืออย่างน้อยการที่ทนายสักคนจะเซ็นเอกสารสักอย่าง
    เค้าก็ต้องอ่านกันสิบตลบแหล่ะครับกว่าจรดปากกาลงไปได้
    ผมไม่รู้ว่าเค้าคิดอย่างไรจะด้วยความไม่ตั้งใจก็ตามเค้าก็ไม่สมควร
    อยู่ในตำแหน่งนี้เพราะความสามารถเค้าไม่ถึง
    แต่ถ้าคิดในแง่ลบทุกคนก็จะพูดถึงบุคคลที่3ที่เป็นคนชักใยอยู่
    เบื้องหลังแล้วคุณคิดว่าถ้าเป็นคุณแล้วคุณเป็นคนฉลาดที่ได้รับความไว้ใจ
    ให้ดูแลกระทรวงคุณจะยอมเสียเกียรติของคุณกับเรื่องแบบนี้ไหม
    คงไม่มีใครยอมนอกจากพวกวัตถุนิยมที่เห็นว่าเงินซื้อได้ทุกอย่างครับ

30. pinglee

pinglee New Member Member

9
    0
    0
    เออ... จริงของเขา:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้