สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนป้ายทะเบียนหมวดแบบเก่ามาเป็ยแบบปัจจุบันครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย prototype01, 19 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    คือโทรไปสอบถามที่ขนส่งแล้วไม่รู้เรื่องอ่ะครับ (เจ้าหน้าที่บอกรายละเอียดมา งงๆ)

รถเพื่อนผม มันเป็นแบบทะเบียนรุ่นเก่า ( 1 X 2345 ) ไปจิ้มเข้าให้แผ่นทะเบียนหน้าขาดไปเลยครับ

ทีนี้ก็เลยอยากจะเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียน เป็นแบบปัจจุบันนี้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

2. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ไปที่ขนส่ง แล้วแจ้งป้ายทะเบียนชำรุด เอาเล่มทะเบียนและซากทะเบียนเดิมไปด้วย เค้าจะให้เขียนคำร้อง และออกป้ายแผ่นใหม่ให้ เลขสี่ตัวหลังเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนหมวดอักษรด้านหน้า เป็นอักษรสองตัว

เช่น ทะเบียนเดิม 5 ภ 2551 กรุงเทพฯ ก็จะเป็น พภ 2551 กรุงเทพฯ เป็นต้น

ต้องเปลี่ยนทั้งหน้าหลัง แผ่นละ 100 บาท รวม 200 บาท + ค่าแก้เล่มอีกประมาณ 50 บาท

ถ้าซากทะเบียนเดิมไม่อยู่ ก็แจ้งเป็นป้ายหายไปเลย ไม่ต้องไปแจ้งความเอาใบแจ้งความก็ได้ ไปแจ้งที่ขนส่งได้เลย เค้าจะให้เขียนใบยืนยันว่าป้ายหาย แล้วก็ดำเนินเรื่องออกป้ายใหม่ เป็นป้ายรุ่นใหม่

รอประมาณ 45 วัน แล้วไปรับอีกที

ไม่ยากครับ ผมทำมาแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้