ถามเรือง คลัชทองแดง หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย Brok_in [NO.02], 14 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Brok_in [NO.02]

Brok_in [NO.02] New Member Member

39
    0
    0
    คืออยากทำ คลัชทองแดงอะครับ ช่วยแนะนำทีครับ ของเก่าเหมือน เวลาบูสมา หรือ ออกตัวแรงๆ มันไม่ค่อยจับอะครับ มีร้านแถวไหนรับทำบางอะครับ แถวๆรามอินทราพอจะมีร้านรับทำบางปะครับ แล้วราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรอะครับ เครื่องผม 4e-fe อะครับ แต่ยัดโบมาอะครับ ช่วยแนะนำทีครับ

2. StarGatE

StarGatE New Member Member

175
    0
    0
    ...ช่วย Up คับ... สนใจเหมือนกัน พอดีผมไปสอบถามข้อมูลกระทู้หนึ่งมานะครับ เขาบอกว่า

สำหรับ ชุดครัชของ TOYOTA 4E-FTE มีครับ ขนาดจะเป็น 8.5 นิ้วครับ
    ของที่ใช้ สำหรับ หวีครัชที่ใช้ทำ เป็นของ built ครับ คือ เอาของญี่ปุ่นมาทำใหม่ครับ เพราะว่าถ้าเอาของใหม่เลย ราคาจะแพงครับ หรือเอาของร้านอะไหล่บ้านเรามาทำ คุณภาพก็สู้ไม่ได้ครับ เพราะเหล็กคนละเกรดกับของนอกครับ

สำหรับชุดครัช จะแบ่งเป็น 2 รุ่นครับ คือ
    - รถบ้าน std ต้องการ ขับสนุก ขับง่าย ครัชไม่แข็ง ใช้เป็น หวีครัชเสริม + ผ้าครัชกึ่งทองแดง ครับ ราคา 3400 บาท

- รถแข่งสนาม หรือ รถโมเครื่อง ใช้เป็นหวีครัช 2 ชั้น ราคา 2500 บาท + แผ่นครัชแบบก้อนทองแดง 4แฉก/5แฉก/6แฉก ราคา /2400/2800/3200 บาทครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=4748377#post4748377

อยากทำเหมือนกันคับ คลัชผมก็พอกันเลย ตอนใหม่ๆก็ดีอยู่หรอก ตอนนี้ไม่จับแล้ว..

3. Brok_in [NO.02]

Brok_in [NO.02] New Member Member

39
    0
    0
    ที่พี่ว่า ใส่กลับ 4e-fe ได้ใช้ปะครับ อีกนิดครับ ของที่พี่ว่ามา แบบไหนน่าใช้ดีอะครับ ช่วยตัดสินใจทีครับ จะได้เป้นอีกหนึ่งทางเลือก ขอบคุณครับ

4. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ทีละพัน

5. Brok_in [NO.02]

39
    0
    0
    ราคาประมาณเท่าไรอะครับ ใช้คลัชแบบไหนดีครับ กี่ก้อน หวีแบบไหน

6. StarGatE

175
    0
    0
    ถ้าที่ผมเล็งไว้อะคับ ก็จะเป็น หวีครัช 2 ชั้น ราคา 2500 บาท + แผ่นครัชแบบก้อนทองแดง 5 แฉก ราคา 2800

แต่ก็ยังไม่ได้โทรไปถามรายละเอียดอะคับว่าลดได้ป่าว ลองเข้าไปดูรูปได้ที่ Address ที่ให้ไว้อะครับ ผมอ่านกระทู้ต่างๆ

แล้วเห็นคนบอกว่าใช้ดีค่อนเข้างเยอะ

ส่วนคลัชที่ใช้กับเครื่อง 4E-FE นะผมคิดว่าเขาก็น่าจะมีเหมือนกันอะครับ ไม่แน่ใจว่าราคานี้หรือป่าว อาจจะถูกกว่านี้ก็ได้อะครับ

เพราะว่าผมไม่แน่ใจว่าขนาดมันเท่ากันหรือป่าว?

ตอนนี้ก็กำลังตัดสินใจเหมือนกันอะครับ ว่าจะใช้ หวีครัช 2 ชั้น ดีหรือป่าว เพราะว่าถ้าวิ่งในเมืองนี่เศร้าแน่ แข็งมากๆ (เท่าที่ไปลอง

เหยียบคลัชคนอื่นมาอะนะครับ ถ้ามีเพื่อนไปขอลองเหยียบดูอะครับแล้วจะรู้ความรู้สึก) แต่ก็เห็นมีคนบอกว่าถ้าไม่เสริมหวี

เสริมแหนบเอาก็ไม่จะได้ไม่แข็งมาก แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามันมีข้อดีข้อเสีย ยังไงนะครับ แต่ว่าถ้าอยากลองครั้งหนึ่งในชีวิตละก็

หวีครัช 2 ชั้น ไปเลย วันแรกขาสั่นแน่รับรอง แต่ก็จับชัวร์ๆ เหมือนกัน ต้องลองตัดสินใจดูอะครับ คิดได้ยังไงบอกกันด้วยนะ d[^_^]b

7. Brok_in [NO.02]

39
    0
    0
    ถึงกับขอสั่นเลยหรือพี่ ง่าๆๆๆๆ คิดหนักเลย เอาไงดี อยากโดดแต่ปวดขา คิดหนักเลย ถ้าหาขาคลัชพ่อนแรงจะช่วยได้ปะครับ เอาไงดี ต้องหาเพื่อนใส่มาลองดูบางและครับ มันแข็งแค่ไหน

8. ple@koratman

ple@koratman New Member Member

3
    0
    0
    ผมก็ใช้อยู่ครับหวี2ชั้นแผ่นครัชสามแฉก6ก่อน9นิ้วครับโดดดีอยู่ครับเมื่อยนิดนึงแต่เวลาลงเห็นๆครับ
    ผมสั่วของธีรพันธ์ครับราคาประมาณ4800ครับใส่เลยครับมันดี

9. Brok_in [NO.02]

39
    0
    0
    4e-fe กับ 4e-fte ขนาดมันเท่ากันปะครับ
    ปล. ธีรพันธ์คลัช ร้านเค้ารับติดตั้งเลยปะครับ พอจะมีเบอร์ปะครับ ร้านพี่เค้าอยุ่แถวไหน

10. StarGatE

175
    0
    0
    คุณ Brok_in [NO.02] ไปทำคลัชทองแดงมายังครับ

ผมไปทำมาละนะ คลัชทองแดง 4 ก้อน หวี 2 ชั้น

ก็ไม่ค่อยแข็งเท่าไหร่ พอได้อยู่ แต่จับกว่าเดิมเยอะ

ถามมาเผื่อละ ถ้าเป็น 4E-FE คลัชจะเป็น 8 นิ้ว ส่วน 4E-FTE คลัชเป็น 8.5 นิ้ว

ค่าคลัชกับหวี ผมได้มา 4500 ฿ ครับ

ลองดูๆ 555+

11. PonD ct9

PonD ct9 New Member Member

220
    4
    0
    ของร้านไหนครับ ไม่หนักจริงๆนะ ผมอยากได้หวี 2 ชั้น แต่หนักใจเรื่องคลัทช์แข็งนี่แหละ:(

12. StarGatE

175
    0
    0
    ร้านเขาอยู่แถวเชียงกงบางนานะคับ เขาส่งให้ได้ หรือไปเอาเองก็ได้ ข้อมูลตามที่ Link ด้านบน ส่วนคลัชไม่แข็งคับ มาลองดูได้..

13. PonD ct9

PonD ct9 New Member Member

220
    4
    0
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้