+*+-ขอปรึกษาเรื่องรถที่ใช้แก๊สLPGทำไมน้ำมันเครื่องมันดำไวจังคับ*+*+

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เอสSUNNY-GA16, 17 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอสSUNNY-GA16

เอสSUNNY-GA16 New Member Member

412
    153
    0
    ขอปรึกษาเรื่องรถที่ใช้แก๊สLPGทำไมน้ำมันเครื่องมันดำไวจังคับ เพิ่งเปลี่ยนไป
    ไม่ถึงอาทิตย์เลยแม่งสีออกดำและ เมื่อก่อนใช่น้ำมันนะคับน้ำมันเครื่องใสปริ้ง
    ตลอดเลย ขอถามพี่น้องด้วยคับ
    :confused::confused:

BumpBy ถูกใจสิ่งนี้
  2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม รถตั๋นไม่นำนะเอส เกิดจากไรหว่า
    จำได้ว่าเปลี่ยนตอนไปพีระ กลับมาวิ่งไปต่างจังหวัดอีก นี่ 6000 โลแล้ว ยังไม่ดำเลย

เอาใจช่วยครับ

nv1020 และ BumpBy ถูกใจสิ่งนี้
  3. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ไม่ดำเหมือนกัน แกนเทอร์โบสึก ป่าว เจ้าเอส

nv1020 และ BumpBy ถูกใจสิ่งนี้
  4. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ใส่กรองเปลือยรึป่าวพี่เอส

ยิ่งกรองเลสเนี่ย เห็นชัดเจนเลยว่ามันจะดำกว่าปกติ ...

มันกรองกรวด ชัดๆ เพราะโดยปกติ มันไม่น่าจะดำอ่ะพี่

5. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ของผมไม่ดำคาบบบบบบบ...................

6. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ของใช้ประมาณ7-8พันโลยังไม่ดำเลยนะครับ รถผมก็ใช้กีองเปลือยนะครับ

7. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ของผมใช้ถึง 5000 ยังเหลืองอ๋อย ใสแจ๋วเลยครับ

8. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ของ ผม ตอนแรก ๆ ชมพูๆ

ตอนนี้ เริ่ม คล้ำ แล้ว ครับ

9. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    อาไรว่า ที่ว่า ชมพู ๆ ๆ ๆ แล้วดำ ๆ ๆ

อะค้าบ ปี่หนุ่ม

10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เอ่อ.. ที่คล้ำๆเพราะว่าใครน้อ...พี่หนุ่มคร้าบ อิอิ (คิดได้ไงมุขนี้ น้องนับถือๆ)

:D:D:D

ส่วนที่พี่ว่าน้ำมันเครื่องทำไมดำไวเหลือเกิน

ไม่ทราบว่าได้เปลี่ยนยี่ห้อน้ำมัน เปลี่ยนเกรด เปลี่ยนเบอร์หรือเปล่าครับ

หากเปลี่ยนจากเดิมไป ยินดีด้วยครับ พี่ได้น้ำมันเครื่องชั้นดีมาใช้แล้ว

เพราะว่าน้ำมันเครื่องที่ดำไวๆ ชนิดที่ว่าขับจากปั้มกลับมาบ้านเริ่มๆดำแต่ในมุ้งแบบนี้

แสดงว่าน้ำมันเครื่องตัวนี้ มีสมบัติการจับเกาะสิ่งสกปรกที่เครื่องยนต์ออกมาได้มาก

ตำรารถเก่าๆ สมัยยังใช้น้ำมันแร่ ยังบอกไว้ว่า ยิ่งดำยิ่งเก่ง น้ำมันเครื่องที่ดำเร็วๆ และดำปึดพอดีกับระยะ

แสดงว่ามีสมบัติการทำความสะอาดเครื่องยนต์ให้สะอาดสมคำโฆษณา

หากใช้กรองเปลือยก็จะดำเร็วขึ้นแน่นอน เพราะที่ญี่ปุ่นฝุ่นน้อยใช้รถห้าปีเปลี่ยน

เห็นเว็บญี่ปุ่นบางเว็บสอนทำกรองเองแบบใช้ฟองน้ำแบบบ้านๆ เห็นแล้วสยองหากเอามั่ง

เพราะบ้านเราอากาศดุเดือดกว่าเยอะครับ ฝุ่นมากมายตามสภาพถนน สิ่งที่เครื่องยนต์ต้องการคืออากาศเย็นๆ มากกว่า

แต่หากเล่นกรองเปลือยมันก็แรงขึ้นจริงๆครับ แต่หากจะหวังใจให้เครื่องสะอาดเอี่ยมๆก็เป็นเหตุผลที่สวนทางกันนิดนึงครับ

แนะนำว่ากรองเปลือย แล้วตีกล่องกันอากาศร้อนในห้องเครื่องแล้วดักอากาศเย็นๆ จากหน้ากระจังมาจะได้ความสะอาดและความแรงมาด้วยกันฮับ

:):):)

11. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    พี่หนุ่มนี่หัวใส... จริงเลยยยย :D:D:D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  12. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

เย้ยยยยย... :D:D:D

13. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    :D:D:D ความรู้แน่นจิงๆ ตาคนนี้: :D:D:D:D:D:D

14. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

15. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    แวะมาดูอีกที

16. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    สรุปว่า ดำแล้วดีน่ะ

เออ ของเรา ก็ดำ ตั้งแต่เด็ก

ไม่เคยตากแดด จอดในร่มตลอด

55 เกรดดี นี่เอง เอิ้ก ๆ :D

17. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    รถผมวิ่ง 7000 โล มาถ่ายก็ไม่ดำนะครับ ใช้แก๊สเหมือนกัน...

18. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    แล้วปลายท่อไอเสีย มีเขม่ามาเกาะรึเปล่า ถ้ามีก็เกิดการฉีดน้ำมันปนออกมาตอนใช้แก๊ส ทำให้เผาไหม้ไม่หมด

19. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    555 :D:D:D

20. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    โดนครับพี่โดนฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:D:D:D:D

21. จ้าวโลก

จ้าวโลก New Member Member

273
    171
    0
  22. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    ของผมถ่ายออกมายังเหลื่องอยู่เลยคัย

23. AuSi_Mania

AuSi_Mania New Member Member

158
    42
    0

เอ่อ น้ำมันเครื่องหรือคะที่พูดถึง

ของอ้อยังไม่ดำ อาจจะเพราะไม่ค่อยได้ตากแดด เอ้ย ไม่ใช่ แต่หวั่นๆ เหมือนกัน เพราะกรองเปลือย เห็นมีพี่เค้าบอกว่ามีน้ำยาทำความสะอาดกรองเปลือย มันคืออะไรคะ ยี่ห้ออะไรเหรอคะบอกตรงๆ เรื่องกรองเปลือยเนี่ยใหม่มากจริงๆ ครั้งแรกค่ะ

24. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    น้ำยาทำความสะอาดกรองเปลือย เอาไว้ล้างคราบสกปรกออกจากกรองผ้าครับ พวก K&N, Apexi บางรุ่น
    แต่ถ้าเป็นกรองสเตนเลสก็ สบู่ได้เลยครับ เอาแปรงขัดกันไปเลย

เท่าที่ผมสังเกตนะครับ เมื่อก่อนใช้น้ำมันแล้วถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ
    น้ำมันเครื่องจะดำเป็นปกติ แต่พอใช้แก๊สแล้วมันไม่ดำ ทั้งที่ถึงระยะเหมือนกัน
    น่าจะเกิดจากอะไรครับ แก๊สมันเผาไหม้ได้หมดจดกว่าหรือเปล่า หรือมันไม่มีสารอื่นปน เลยไม่ดำ

25. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    เป็นไปได้ครับ.. ที่ไม่ "ดำ" เพราะ การเผาไหม้ของแก็สจะดีกว่าน้ำมัน หลายขุม...

ส่วนของพี่เอส ที่ดำน่าจะเกิดจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ของระบบเครื่องยนต์มากกว่านะครับ.. รึว่า ไม่ได้ทา sun block ตอนออกแดด..

26. เอสSUNNY-GA16

เอสSUNNY-GA16 New Member Member

412
    153
    0
    คับ

27. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ผม ก็ เป็นครับ เพื่อน ยัง สงสัย เลยครับ
    ผม ติด กรองเปลือย วิ่งใน เมือง จ๋า
    เลยครับ ถ้า แกนโทโบ สึก จะเป็นอย่างไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้