ขอถามเรื่อง "ซับ" บ้างนะครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Smother, 3 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    ซับ 4 โอห์ม
    ซับ 2+2 โอห์ม
    มันต่างกันยังงัย ต่อสายยังงัยครับ
    แล้ว Amp ที่ใช้ต่างกันมั้ยครับ หรือใช้เหมือนกันได้ครับมีรูปตูดซับให้ดูด้วยก็จะดีมากเลยครับ:eek:

2. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    4 โอห์มคือค่าความต้านทานของเครื่องเสียงรถยนต์โดยทั่วไปครับ ที่ถามมาคือซับก็จะแบ่งเป็นแบบ โหลดได้ที่ 4/2/1 โอห์มแล้วแต่เราจะต่อโหลดไว้ที่เท่าไหร่
    ถ้าซับวอลส์คู่แล้วมีค่าต้านทานที่ 4+4 โอห์มก็เท่ากับว่าการต่อแบบธรรมดาก็จะได้กำลังโหลดที่ 4 โอห์ม แต่ถ้าต่อชนาน+/- ไปอีกวอยซ์นึงก็จะได้ที่โหลด 2 โอห์มครับ แต่ถ้าใช้ซับ 2 ดอกแล้วขนานไปอีกดอกนึงก็จะได้ที่โหลด 1 โอห์มครับ
    ถ้าซับวอลส์คู่แล้วมีค่าต้านทานที่ 2+2 โอห์มก็เท่ากับว่าการต่อแบบธรรมดาก็จะได้กำลังโหลดที่ 2 โอห์มเลยอัตโนมัต แต่ถ้าต่อชนาน+/- ไปอีกวอยซ์นึงก็จะได้ที่โหลด 1 โอห์มโดยที่ไม่ต้องขนานไปอีกดอกนึงครับ แต่เราก็สามารถต่อแบบ Series Wiring ให้ซับมันโหลดที่ 4 โอห์มได้เหมือนกันครับ ดูในคู่มือซับได้เลยมีบอกหมดครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูแอมป์เราด้วยครับว่าสามารถโหลดได้ที่กี่โอห์ม ถ้าเราแอมป์คราส AB มาต่อโหลดที่ 1 โอห์มก็มีสิทธิ์แอมป์พังนะครับ ดูดีๆ ครับ

ปล. อาจจะมีผิดพลาดไปบ้างครับ ท่านผู้รู้ท่านใดพบเห็นข้อผิดพลาดรบกวนช่วยแก้ให้หน่อยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้