ได้ซับ Kicker L7 12 นิ้วมาครับ มีเรื่องอยากถาม...

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย JZE-34, 3 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    ได้ Kicker L7 12นิ้วมาข้างนึงครับ เป็นแบบ 2+2 โอห์ม ยังหาแอมป์ขับไม่ได้ แต่ไม่ใช่ปัญหาครับ เก็งๆ AD1650.1D ไว้ครับ แต่ที่อยากถามคือ ซับตัวนี้มันสามารถตีตู้แบนด์พาสได้มั๊ยครับ เห็นเขาบอกว่าตีได้แต่ซับจะไม่ค่อยทน จริงป่าวครับเพราะกะว่าจะตีในตู้แบนด์พาสพอดี ในรถมีถังแก๊สด้วยครัล แต่เหลือที่พอดีๆ แบบหมิ่นแหม่เลย คือในคู่มือที่แถมมาในกล่องไม่มีสูตรตู้แบนด์พาสครับ มีแต่ตู้ปิดกับตู้เปิดครับ แต่ใน Training ของเจ้าของร้านดันมีซะงันอ่ะ ยังไงดีครับท่าน มันจะทำให้ซับผมพังป่าวเนี่ย :confused:

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เคยใช้ตัวนี้อยู่ครับ เเต่ผมใช้เเค่ GENESIS profile5 ขับ เเค่ตีตู้เปิดก็เต็มท้ายรถเเล้วนะฮ่ะ
    (ความกว้างอ่ะครับ) ยิ่งมีถังเเก๊ซ ท้ายคงเเทบใส่อ่ะไรไม่ได้เลย

3. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    แบนพาสตีได้ครับ ผมเคยใช้อยู่แต่เนื้อที่จะพอหรือครับมีถังแก้สด้วย

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตัวนี้ไม่เคยเล่นนะคับ แต่ว่าถ้าเจ้าของร้านบอกมีสูตรแล้วเค้าการันตีว่าซับไม่พัง ก็ให้เค้าทำไปคับ แต่ถ้าพังเค้าก้ต้องรับซ่อมรับผิดชอบไป ผมว่าแบบนี้ดีกว่าคับ แต่เกิดเค้าไม่เอา ก็ตีตู้เปิดไปก็ได้นิคับ เพราะว่ายังไงซับตัวนี้ไม่ได้ไว้นุ่มๆอยู่แล้วคับ ก็คงมีแต่ตู้เปิดกับแบนด์พาสที่เล่นได้ ปิดคงไม่ค่อยเวิร์ค

5. Kicker team

Kicker team Guest

0
    0
    0
    kicker

ไม่แนะนำครับควรตีตู้ลิ้นมากกว่าเพราะตระกูล L7 หรือ SoloX ทำความถี่ต่ำแบบแบนพาสได้อยู่แล้ว จึงเหมาะกับตู้เปิดหรือตู้ลิ้นครับ
    แต่ถ้ารถคุณมีเนื้อที่น้อยแนะนำให้ตีตู้เปิด ท่อเบสความหนาขนาด 2 mm ถ้าหนาเกินอัดดังๆ จะเมียเสียงระกวนเกิดขึ้นเนื่องจากการประทะของลมโดนบริเวณขอบท่อเบส แต่ท่อเบสขนาด 2 mm ต้องแข็งแรงนะครับอาจใช้ไฟเบอร์หล่อทับเพื่อลดการสั่น
    หรือจะตีตู้ปิดก็ได้นะแต่ช่วงความถี่ตั้งแต่ 15-28Hz อาจได้ dB ไม่มากนักแต่ถ้าจะให้ dB ช่วงนี้สูงๆ แนะนำครับใช้ไม้หนาๆเลยอัดใยแก้ว(ใยแก้วนะไม่ใช้ใยโพลี) เฉพาะด้านหลังตู้ ไม่ต้องหนา...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้