น้ำมันเกียร์ทั้งระบบของอีโว4 ใช้กี่ลิตรอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย T_4wd, 21 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คือ ผมจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่ไม่แน่ใจปริมาตรว่าต้องใช้เท่าไร เคย
    ไปดูในบอร์ดมิตซู เห็นว่า เกียร์อีโว 3 ใช้ 2.75 ลิตรในห้องเกียร์ กับ
    0.75 ที่ เฟืองท้าย ไม่รวมเกียร์ฝาก

เพื่อนๆคนไหนทราบช่วยบอกทีนะครับ วันนี้ไปซื้อมา 5 ควอทซ์
    ของ Penzoil ไม่รู้ว่าพออ่ะป่าว ที่ร้านแถวบ้านหมดแล้วด้วย
    ถ้าจะเอาต้องรออีกหลายวัน แถมล็อตหน้ามาราคาขึ้นอีกต่างหาก :(
    เห็นร้านขายบอกว่า Vavoline ดีพอๆกันแต่ถูกกว่าเยอะ แต่ผม
    ยังไม่กล้าเสี่ยงอ่ะ ล่าสุด ราคา
    Penzoil 80-90 GL5 (L.S.D.) ราคา200บาท
    Vavoline 80-90 GL5 (L.S.D.) ราคา 165บาท

2. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ลองโพสถามอาจารย์ ตุ๋ยเลยครับ ในเวป www.mitsusport.com

3. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมก็ใช้ vaoline นะครับ ไม่รู้สึกแตกต่างคับ
    ผมว่าทั้งคันซื้อเผื่อไงก็ไม่น่าเกิน 5 ลิตรอะคับ

4. T_4wd

490
    13
    18
    ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ ที่ช่วยตอบ

ถึงคุณ BanK-Evo6
    เวปพี่ตุ๋ยผมเข้าไปดูมาแล้วครับ เห็นมีคนถามเรื่องน้ำมันเกียร์ของอีโว 3 แต่พี่เขายังไม่ตอบกลับ
    มาว่าเกียร์ฝากใช้เท่าไร พี่เขาบอกแค่เกียร์ใช้ 2.75ลิตร ส่วนเฟื่องท้ายใช้ 0.75ลิตรอ่ะครับ

ถึงคุณ -DeW-(RR)
    Vavoline ผมก็คิดว่าน่าจะดี เพราะเพื่อนใช้กับรถตู้บริการนักท่องเที่ยว เปลี่ยนเครื่อง
    เปลี่ยนเทอร์โบ ใช้วิ่งขึ้นเหนือ ล่องใต้ เขาบอกว่า vavoline ใช้ได้นานกว่า Penzoil
    สังเกตจากเสียงพวกเฟื่องเกียร์ หรือ เฟื่องท้ายยังไงนี่แระครับ แต่ผมเองก็ยังลังเลอ่ะ รู้
    งี้โพสถามก่อนก็ดีอ่ะ คุณภาพเหมือนกันประหยัดกว่าเป็นร้อยเลยนะเนี่ย

ปล ผมถามที่ไหนๆก็แนะนำให้ใช้ Penzoil หัวจรวดอ่ะ นี่แระที่มา
    ของการลังเลไม่กล้าเสี่ยง เฟื่องmhkp RS มันแพงง่ะ:(

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมใช้ Vavoline หัวจรวดมาสองรอบ แล้วครับ
    วิ่งซัด เล่นเกียร์ตลอด
    ผมถ่ายที่ 25,000 -30000 โล ไม่มีปัญหาอะไร
    ใช้ได้ดีเท่ากับ Pensoil หัวจรวด
    แต่ผมว่าดีกว่าตรงที่ Vavoline เกียร์มันไม่หอนแผ่วๆ เท่านั้น
    ตอนนี้เลยลองกับมาใช้ Pensoil ดูว่ามันหอนแผ่วๆอยู่หรือไม่ เพื่อทดสอบดูอีกที
    ถ่ายออกมาสภาพน้ำมันเกียร์เหมือนกันทั้ง 2 ตัวครับ

ลองใช้ Vavoline ดูก้อได้ ผมลองใช้มาเกือบ 5 หมื่นโลแล้ว ยังปกติดีอยู่
    ของผมเกียร์ขับสี่ 93โบ ใช้แค่ 3.5 ควอท์ครับ

แต่ตามหลักการถ่ายน้ำมันเกียร์ น้ำมันใหม่จะเข้าไปได้ประมาณไม่เกิน 2/3 ครับ

6. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    .ใช้ VALVOLINE เหมือนกัน PENZOIL หาซื้อยาก ไม่เห็นเป็นไรนะ ..

7. T_4wd

490
    13
    18
    เมื่อวานไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาแล้วครับ ที่ร้านจักรเอดเดอร์

ใช้น้ำมันเกียร์เกือบ 3 ควอทซ์ เหลือติดขวดสุดท้ายอยู่หน่อยนึง เพราะเติมให้ล้นรู
    ส่วนเกียร์ฝากใช้ไม่ดึงควอทซ์ เหลืออยู่หน่อยนึง ส่วนเฟืองท้ายก็ใช้เกือบ 1 ควอทซ์
    แต่เฟืองท้ายนี่ผมใช้ Valvoline เพราะตอนแรกนึกว่า Penzoil ที่ซื้อมาจะไม่พอ
    เลยไปเอา Valvoline มาอีก 1 ควอทซ์ เลยคิดว่าเอาไปเติมเฟืองท้ายดีกว่า ไม่ดี
    ยังไงเวลาถ่ายก็ไม่เกิด 1 ควอทซ์ และก็ไม่อยากเอา สองยี่ห้อมาผสมกันด้วยอ่ะ
    สรุป ซื้อมา 6 ขวด เหลือ 1 ขวด ครึ่ง :p

ปล แสดงว่าเพื่อนผมนี่มันก็พูดจริงๆ อ่ะสิครับ เรื่องเสียงที่เฟื่องท้ายอ่ะ ที่ว่า
    Valvoline เงียบได้นานกว่า Penzoil แถมเสียงหอนแผ่วๆก็เงียบกว่าตอน
    ใช้ Penzoil ด้วย สรุป ณ ตอนี้ Valvoline คุณภาพไม่แพ้ Penzoil แต่
    ดีกว่าตรงถูกกว่า ลดเสียงหอนได้ดีกว่า หาซื้อง่ายกว่า:D

8. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    ความรู้ครับ.......UP ให้เพื่อนๆ คนอื่นๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้