อยากสอบถามเรื่อง กู้ภัยบางกลุ่ม ที่ชอบรูดทรัพย์คนเจ็บ

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย NeoVIP, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    ก่อนอื่น ขอบอกก่อนนะครับ ว่าไม่ได้เข้ามาป่วนแต่อย่างใด

แต่พอดี เกิดเรื่องกะน้องที่ทำงานผมคนนึง เมื่อ วันที่ 7 กค 51 ที่ผ่านมานี้เอง

คือมอไซค์เขาโดนตัดหน้าเขาจึงหักหลบ เข้าข้างทาง รถชนจนหมดสติ ชั่วคราว จากนั้น สลึมสลือ แต่ไม่หมดสติไปเลย เพราะเขาใส่หมวกกันน็อค

สิ่งที่เกิดขึ้นคือ หลังจากรถชน เขารู้สึกตัวอีกทีแบบเลือนลางบนรถกระบะ แต่ลืมตาไม่ขึ้น แต่รู้สึกโดนถอดรองเท้าออก..... แต่เขาพูดไม่ไหว ลืมตาไม่ไหว...จากนั้น สลบต่อ

ถึงรพ พอได้สติ พบว่า มือถือ หายไป 1 เครื่อง คือ LG หรือ Sujmgung เนี่ยแหละครั ราคา หมื่นกว่า แต่ nokia ตัวไม่กี่พันบาท ไม่หาย

และรองเท้าคู่ใหม่ หายไปด้วย เหลือไว้เพียง รองเท้าเก่าๆ 1 ข้าง....

เรื่อง มือถือ ผมเฉยๆ เพราะ อาจกระเด็นตก หรือ อาจโดนชาวบ้านแถวนั้นเอาไป (แต่ทำไมเอาเครื่องแพงไปเครื่องเดียว ดีนะ ยังเหลือไว้ให้)

แต่รองเท้าเนี่ย เจ้าตัวบอกว่า รู้สึกตัวว่าโดนถอดออกบนรถ และพอไปถาม รพ ก็บอกว่า รถกู้ภัยมาส่ง....

เมื่อสมัยผมยังเรียนอยู่ เพื่อนผมขับกระบะชน รถกู้ภัยมา เอาขึ้นรถกระบะ จากนั้น เพื่นอบอกเลยว่า ค่อยๆโดนรูดแหวนออก!! ที่มันรู้สึกตัว เพราะแหวน ไม่ได้หลวม เอาออกไม่ได้ง่ายๆ!! ถึง รพ รู้สึกตัว นิ้วโล่งหมดเลย.....

ผมไม่ได้มาว่าหน่อยกู้ภัยหรือใครๆอะไรทั้งสิ้น เพราะยอมรับว่า ไม่ว่าที่ไหน คนดีก็มีผสมกะคนไม่ดี หน่วยกู้ภัยที่ทุ่มเททั้งกายทั้งใจ เสียสละเงินและเวลา เพื่อส่วนรวม ผมก็เห็นมาเยอะ

แต่สิ่งที่ผมอยากถามคือ ปกติ การที่จะรับใครเข้าหน่วย มีหลักการอย่างไรบ้างครับ ถึงมีพวก รูดทรัพย์บางคนหลงเหลืออยู่ถึงทุกวันนี้

และบางที รถ 1 คัน เจ้าหน้าที่หลายคน แต่ยังโดนรูดทรัพย์? ทำไมคนในรถไม่เตือนกันเลย ตรงนี้แหละที่ผมไม่เข้าใจ

คนได้รับบาดเจ็บ เป็นหรือตายไม่รู้ กลับโดนขโมยของจากพวกสัตว์นรกบางตัวที่แฝงกายในหมู่คนดีที่เสียสละเพื่อสังคม ทำให้คนดี เสียไปด้วย

อยากฝากเรื่องนี้หน่อยครับ สอดส่องดูแลหรือแจ้ง กันหน่อย เพราะในหมู่คน บางระดับชั้น มองว่า หน่วยกู้ภัยทำเผื่อเงิน และทรัพย์สินคนเจ็บ ถ้าเป็นแบบนี้อยู่ไม่มีใครกำจัดพวกเลวๆออกไป คนดีๆอย่างพวกท่าน คงโดนหางเลขไปด้วย.

ขอฝากไว้ด้วยนะครับ และขออภัยหากบางประโยคอาจจะไม่เข้าหูบ้าง

2. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    จัดให้..........

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกับรุ่นน้องของคุณที่ประสบเหตุ
    ก็ขอให้หายเร็วๆ

ส่วนเรื่องปลดทรัพย์ของผู้บาดเจ็บ มันเป็นคำถามสุดยอดฮิตตลอดกาล
    ที่มีแต่คนถาม ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง อยู่กู้ภัยมาจะ 17 ปีแล้วตอบไปบ่อย
    มาก....5555+ .......ก่อนอื่นขอบอกว่ามันเป็นเรื่องจริง..?!! .... เป็นมา
    นานแล้ว แต่เป็นบางคน บางกลุ่ม เหมือนที่คุณเข้าใจว่า ทุกที่มีทั้งคนดี
    และเลว ไม่มีที่ไหนมีดีทั้งหมด และหรือเลวทั้งหมด และที่คุณสอบถาม
    มาขอตอบเป็นข้อๆนะ

- แต่สิ่งที่ผมอยากถามคือ ปกติ การที่จะรับใครเข้าหน่วย มีหลักการอย่างไร
    บ้างครับ ถึงมีพวก รูดทรัพย์บางคนหลงเหลืออยู่ถึงทุกวันนี้

การรับอาสาสมัครของแต่ล่ะที่นั้นจะแตกกันนิดหน่อย ตามแต่กฎ กติกา
    มารยาท ของแต่ล่ะหน่วยงาน .... ยกตัวอย่างเช่น ต้องไปวิ่งเหตุ ออกเหตุ
    กันเป็นปีๆ กว่าจะได้เป็นอาสาสมัคร ที่มีบัตรประจำตัวที่ออกจากหน่วย
    และที่สำคัญ บางหน่วยงานนั้นยังต้องให้ผ่านการอบรมก่อนอีกด้วย.....
    ฉะนั้นอาสาสมัครที่คุณเห็นนั้นบางคนเป็นแค่ สนับสนุน ยังไม่มีนามเรียกขาน
    ส่วนเรื่องการปลดทรัพย์ มันเป็นที่ สันดาน ของแต่ล่ะคน ความโลภมันห้ามกัน
    ไม่ได้ นิสัยหรือสันดาน แบบนี้มันยังไม่แสดงออกตอนแรกๆแน่นอน อย่างที่
    บอกไปแต่ต้น เรื่องนี้มันกลายเป็น อมตะ ไปซะแล้ว......พูดไปก็เซ็ง .....

มีอยู่วิธี สอบถามจากทาง รพ. เลยว่าหน่วยงานไหนนำส่ง แล้วโทรแจ้งที่
    สนง.ของหน่วยงานนั้นเลย บอกวัน เวลา สถานที่เกิดเหตุ ทางหน่วยงาน
    สามารถตรวจสอบได้ว่า อาสาสมัครจุดไหน ชุดไหน ที่นำส่ง รพ.

- และบางที รถ 1 คัน เจ้าหน้าที่หลายคน แต่ยังโดนรูดทรัพย์?
    ทำไมคนในรถไม่เตือนกันเลย ตรงนี้แหละที่ผมไม่เข้าใจ

การปลดทรัพย์ผู้บาดเจ็บ ผมว่าคนทำคงไม่ทำเปิดเผยแน่นอน คงจะแอบๆ
    ปลดโดยที่คนอื่นไม่เห็น ทำให้ยากแก่การสังเกตเห็น ... ไม่ได้แก้ตัวนะ
    แต่ผมไม่เตือนนะครับ ผมเจอผมส่งตำรวจเลยและเคยทำมาแล้วกับลูกข่ายใน
    ชุดของผม เอาเสื้อและบัตรประจำตัวอาสาสมัครคืน แล้วส่งตำรวจเลย และจะ
    ไม่รับกลับเข้ามาโดยจะแจ้งไปยังหัวหน้าชุดต่างๆในเขตพื้นที่ใกล้เคียงด้วย
    ส่วนคนอื่นผมไม่ทราบว่าเค้าทำกันอย่างไร

- อยากฝากเรื่องนี้หน่อยครับ สอดส่องดูแลหรือแจ้ง กันหน่อย เพราะในหมู่คน
    บางระดับชั้น มองว่า หน่วยกู้ภัยทำเผื่อเงิน และทรัพย์สินคนเจ็บ ถ้าเป็นแบบ
    นี้อยู่ไม่มีใครกำจัดพวกเลวๆออกไป คนดีๆอย่างพวกท่าน คงโดนหางเลข
    ไปด้วย.

ขอฝากไว้ด้วยนะครับ และขออภัยหากบางประโยคอาจจะไม่เข้าหูบ้าง

ที่ RCT แห่งนี้ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น คำแนะนำ คำติ คำชม และพร้อม
    จะนำไปปรับปรุง แก้ไข และหรือกำจัด กากแดนของสังคม ในคราบกู้ภัย กู้ชีพ
    ขอขอบคุณ สำหรับคำติชมของคุณ เราจะพยายามทำให้ดีที่สุด

Te'@Rescue Club Thailand#1​

3. TERNG_RC003

TERNG_RC003 New Member Member

24
    0
    0
    รองเท้าเหลือข้างนึง ของคนเจ็บเหรอคับ หรือยังไง งง

4. Ronin 01

Ronin 01 New Member Member

26
    0
    0
    ปลาตัวเดียว โดนด่ากันทั้ง วงการ

5. RescueClubThailand#201

RescueClubThailand#201 New Member Member

105
    1
    0
    คนดี ก็ มีเยอะ แต่ คนเลว นั้นเยอะกว่า

จะดีจะเลว เราก็ดูภายนอกไม่ออก มันอยู่ข้างใน

เรื่องพวกนี้มันไม่ใช่นิสัย แต่เป็น สันดาน ...

สังคมกู้ภัยจะดีได้ ก็ต้งช่วยกันทำดี ทำดีต่อไป.....คนกู้ภัย ทุกคน

6. black-magic

black-magic New Member Member

164
    0
    0
    ไม่รู้จะบอกยังไง บอกได้แต่ว่า ถ้าโลกนี้ไม่มีคนชั่วก็คงจะดีกว่านี้ ขอบคุณครับ

7. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับผม. .

8. rescue_Bangkok

rescue_Bangkok New Member Member

419
    0
    0
    คนเรา ร้อยพ่อ พันแม่ สันดานแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ที่ทำกันเพราะอยากช่วยเหลือสังคม

มีคนเลวแบบนี้ ประเทศถึงแย่

แมร่ง ไม่รู้จะเอาคำไหนมาเปรียบ

9. YAI 007

YAI 007 Member Member

292
    0
    16
    มีนอยู่ที่สัดดานของคนครับ เชื่อเถอะครับทำอย่างไร ได้อย่างอย่างนั้น

10. ตั้น

ตั้น New Member Member

948
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ..ไอ้พวกนี้มันเห็นคนประสบเหตุยังซ้ำเขาอีกถ้าไม่มีใครรู้พวกมันนั่นแหล่ะครับที่รู้ตัวเองเดี๋ยวซักวันความจริงมันก็ต้องฆ่าตัวมันเองแหล่ะครับนอกจากคนในจุดเดียวกันจะจับได้ซะก่อนไอ้พวกเดนกู้ภัยอะครับ....รู้หน้าไม่รู้ใจ

11. chaiyant

chaiyant New Member Member

84
    0
    0
    กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมตามสนอง แต่ต้องใช้เวลาหน่อยนะ และไม่รู้ว่าเมื่อใหร่......จบ

12. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    มาไม่ทันคนอื่นแหละ เอาป็นว่าคำถามแบบนี้อยู่ที่คนถามอยากฟังคำตอบแบบไหน จะได้ตอบให้ถูกใจเข้าหู ก็คนมันโลภมากอะครับ มาๆก็ของหายกู้ภัยเอาไปแล้วเอาไปด่ากันต่อแล้วจบ มีอคติ ช่ายไม่ช่ายไม่รู้ ... มันเลยมีปัญหาจนถึงทุกวันนี้ครับ ทรัพย์สินหายให้แจ้งความดำเนินคดีครับ จุดไหนโดนร้องเรียนหรือแจ้งความบ่อยเจ้าหน้าที่เค้าก็จะจับตาดูเป็นพิเศษ ถ้าพบหลักฐานเค้าก็ดำเนินคดีได้ ฉะนั้นขอให้ทำไปตามระบบนะครับ พวกผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไง ก็ได้แต่รับฟัง

โจรมันก็อยู่ทั่ว คนที่เค้ายกมือไหว้กันพรึบๆพอลับหลังมันก็โจรดีดีนี่เอง ...

13. RCT011

RCT011 New Member Member

36
    3
    0
    ขอบคุณครับที่ชี้ข้อเสนอแนะครับ ใช่ครับในทุกสังคมทุกกลุ่มมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ผู้ที่กระทำผิดก็ควรที่จะได้รับการว่ากล่าวติเตียนเป็นเรื่องปกติ ก็อย่างงี้หละครับ ยังไงขอเสดงความเสียใจกับคนที่ถูกกระทำด้วยนะครับ ยังไงจะช่วยเป็นกระบอกเสียงเพื่อ สะสางพฤติกรรมที่ไม่ของคนบางกลุ่มให้นะครับ แต่ว่าในนี้ในห้องนี้ที่เห็นๆกันไม่น่าเป็นไปได้ว่าจะมีใครประพฤติครับ ช่วงนี้ฝนตกถนนลื่นขับรถด้วยความระมัดระวังครับ

:teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth:

14. ตั้น

948
    0
    0
    "โจรมันก็อยู่ทั่ว คนที่เค้ายกมือไหว้กันพรึบๆพอลับหลังมันก็โจรดีดีนี่เอง ... "

คำนี้โดนหว่ะท่านปุ๊

15. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0

งั้นตบรางวัลมาสองร้อย :D:D:D

16. WATTANA_540_567

WATTANA_540_567 New Member Member

9
    0
    0
    เป็นกำลังให้อาสาสมัครทุกท่านนะครับ ตั้งใจทำความดีกันต่อไป แล้วก็ช่วยกันดูแลเพื่อนๆ ในจุดด้วยกัน อย่าให้มีคนพวกนี้มาปนอยุ่กับ มันไม่ได้ช่วยคนด้วยใจ แต่มันหวังผลประโยชน์พวกเรา

17. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    แต่สำหรับท่านที่ ทำเพื่อสังคมและผู้อื่นจริงๆ ผมขอชื่นชมทุกท่านด้วยใจจริงเลยนะ

หลายครั้ง ผมเห็นพวกท่านทั้งหลาย stand by อดหลับอดนอนกันทั้งคืน รู้สึกว่า พวกท่านเสียสละกันมาก

แถมยังต้องเจอสภาพคนเจ็บ หรือบางทีระดับเป็นศพ เป็นชิ้น.....

ผมเคยนึก ให้ผมเอง ไปทำแบบนี้ คงทำไม่ไหวแน่ๆ เอาแค่ ดึกๆ ตี 2-3 ก็คอพับแล้ว นี่ไหนพวกท่านต้องอยู่กัน แถมขับรถอีก และบางที เจอคนเจ็บสภาพสยองๆ..... คือถ้าผมเห็น คงอ้วกใส่ไม่ก็สลบตามไปด้วยแน่ๆเลย เหอๆๆๆๆๆ....

พูดง่ายๆคือ การเป็นมูลนิธี หรือกู้ภัย มันไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้ คนที่ทำได้ ผมถือว่า คุณเสียสละ คุณมีสปิริต เพื่อคนอื่นๆอย่างแท้จริง ขอชื่นชมจากใจจริงครับ

ส่วนพวกที่ผมเอาเป็นหัวข้อตั้งกระทู้เนี่ย ผมทราบครับ มันเป็นเศษเดน กากเดน เล็กน้อยที่หลงเข้ามาชั่วคราว แล้วบางทีสักพักพวกมันก็ไป...

แต่อย่างว่าครับ หลายคนคงเข้าใจว่า "ทำดีร้อยครั้ง ไม่ดังเท่าทำชั่วครั้งเดียว" ฉะนั้น ขอเป็นกำลังใจ ให้ผู้เสียสละและวีรบุรุษกู้ภัยทุกท่านได้พยายามต่อไปครับ :)

18. ตั้น

948
    0
    0
    ยินดีรับฟังความคิดเห็นครับถึงไม่ได้ทำกู้ภัยด้วยกันก็เข้ามาพูดคุยได้ตลอดนะครับ......หรือว่าอยากจะลองสัมผัสประสบการณ์กับการทำงานอาสาตรงนี้ก็บอกได้นะครับ....อาสาทุกคนยินดีครับ

19. rescue_Bangkok

rescue_Bangkok New Member Member

419
    0
    0
    ยังไงก้อขอบคุนครับ ที่เป้นกำลังใหชาวกู้ภัย

20. RescueHatyai@RCT#164

RescueHatyai@RCT#164 New Member Member

32
    1
    0
    อย่างว่าล่ะคับ คนของสังคม ทำงานช่วยเหลือไม่หวังสิ่งตอบแทน

เป็นที่จับตามองของสังคม ทำดีนานๆครั้งเค้าจะสรรเสิญ แต่พอผิด ก็โดนเข้า จังๆ เลย ( แต่มันก็น่าโดน นะเนี้ย )

ก็ขอช่วยอย่าให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเลยคับ มันส่งผลเสียต่อ พวกเรา ชาวกู้ภัย ทั้งหมด เลย

เหนื่อยใจ เหมือนกัน นะเนี้ย ........ แต่สู้เพราะใจมันรัก

21. oamaru@rct#180

oamaru@rct#180 New Member Member

17
    0
    0
    พวกเรายินดีที่รับฟ้งความคิดเห็นจากทุกท่าน

เรื่องที่สังคมบอกว่าทำไมหลายครั้งที่อาสา มีข่าวที่ไม่ดีอย่างที่ตั้งหัวข้อขึ้นมา

อาสาสมัครนั้นก็มาจากร้อยพ่อ พันแม่ เราไม่รู้หรอกว่าเค้าจะดี จะไม่ดีอย่างไร เมื่อเวลาผ่านไปเวลาก็จะเป็นเครื่องพิสูจน์เองว่าอาสาคนนั้นเจตนาดี หรือไม่ในการเข้ามาทำอาสา ผมไม่อยากพูอะไรมากว่าทำไมอาสาไม่มีกฎเกณฑ์ในการรับสมัคร หรือ ?? ข้อนี้ผมอยากจะบอกว่าขนาดข้าราชการเอง เค้ายังมีการคัดเลือก สรรค์หา หรือ เลือกตั้งขึ้นมา ก็ดี ยังมีปัญหาในการคอรัปชั่น เลย ก็เปรียบได้กับการไปขโมยของจากผู้ประสพเหตุ (เปรียบเทียบกับประชาชนตาดำๆอย่างพวกเรา)

เท่าที่ผมเจอ บางครั้งอาสาที่นำส่งผู้ได้รับบาดเจ็บส่งโรงพยาบาลแล้ว ได้นำส่งของมีค่าให้กับเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าได้มีการนำส่งให้ถึงมือผู้ได้รับบาดเจ็บเมื่อฟื้นคืนสติหรือไม่ และเมื่อหาไม่เจอก็เลยบอกคนเจ็บไปว่าไม่มี เจ้าหน้าที่กู้ภัยที่นำท่านส่งไม่มีฝากอะไรไว้ เป็นการโบ่ยโดยปริยาย

อย่างกรณีของเพื่อนคุณ NeoVIP อาจเป้นไปได้ที่รองเท้าของเพื่อนท่าน อาจถูกว่าไว้ส่วนใดส่วนหนึ่งของโรงพยาบาลก็เป็นได้ เพราะผมเคยเจอ ไปส่งผู้ได้รับบาดเจ็บอยู่เคสนึง พอส่งคนเจ็บเสร็จ ก็เอารองเท้า หมวกกันน๊อก ให้แก่เจ้าหน้าที่เวรเปลของโรงพยาบาลนั้น หลังจากนั้นผมก็แอบเห็นว่าเค้าเอาไปว่างไว้ในห้องพักเจ้าหน้าที่เวรเปล ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าหลังจากนั้นจะมีการนำส่งให้กับผู้ได้นับบาดเจ็บหรือไม่ คับ

อย่างไรก็ตามหากสิ่งที่ผม Comment ไปหากไม่เข้าหูใครก็ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะคับ

พวกเรา RCT ยินดีที่จะรับฟังความคิดเห็นจากทุกท่านนะคับ และก็ขอประณาม ผู้ที่ใช้คำว่า อาสาสมัครกู้ภัย มาเป็นเครื่องมือหากินให้ทางที่ผิด

22. คนอาสา

คนอาสา New Member Member

48
    0
    0
    คนดียังมีอีกเยอะครับ.....แต่คนที่ไม่ดีก็มีบ้าง....คงจะให้ดีทั้งหมดคงยาก.....แต่บางครั้งคนที่ทำแบบนี้ก็ไม่ใช่กู้ภัยไปซะหมด เพราะปัจจุบันมีหน่วยงานต่างๆเกิดขึ้นมากมาย บางครั้งทำงานกันหลายหน่วย บางครั้งก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร....อันนี้มันก็ขึ้นอยู่ที่จิตสำนักของคนที่เข้ามาทำงานตรงนี้ด้วย

23. ตั้น

948
    0
    0
    ท่านโน๊ตหายไปไหนมาหว่า

24. YAI 007

YAI 007 Member Member

292
    0
    16
    ผมก็ว่าเหมือนพี่ตั้นหล่ะตั้งแต่กลับไปอยู่เมืองเลยไม่ค่อยแวะมาบอดนี้เลย

25. ตั้น

948
    0
    0
    และแร้วเขาก็หายตัวไปอีกรอบหนึ่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้