ขอความช่วยเหลือฑR10

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย turi, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. turi

turi New Member Member

4
    0
    0
    ผมลองสังเกตเสียงไม่พึงประสงค์หลังจากที่ผมไปซ่อมที่ถาวรการช่างมาพบว่า
    1. เมื่อเรานั่งที่นั่งคนขับแบบกระแทกตัวลงเราจะได้ยินเสียงเหมือนกับอะไรบางอย่างที่แขวนอยู่มันกระทบกัน ผมลองตรวจท่อไอเสีย และเปิดกระโปรงท้ายดูไม่พบสิ่งผิดปกติ อาการนี้เป็นตามจังหวะกระแทกตัว
    2. เมื่อเราขับผ่านตัวหนอนของ Big C (ตัวหนอนแท่งหน้าแคบสีเหลืองดำที่ไม่ใช่ยางมะตอย) เราจะได้ยินเสียงเอี๊ยดๆๆ บริเวณล้อหน้าซ้าย เลยลองหักลี้ยวด้วยก็ได้ยิน แต่แปลกตรงที่มันไม่เป็นทุกครัง แต่โดยส่วนใหญ่จะได้ยินเสียงนะ แล้วไอ้เสียงนี้มันเกิดตอนขับขึ้นสะพานด้วยนะ
    3. ไฟแบตเตอรี่โชว์อีกแล้ว มาๆหายๆ วันนี้ฝนตกมันเลยมา แต่ตอนฝนไม่ตกไม่ค่อยเจอนะ
    4. เข้าเกียร์ยากmanual
    ทั้งหมดที่สร้างความหนักใจก็มีแค่นี้แหละ เครียดเหมือนกันที่ลงทุนไปหลายแต่ยังไม่จบแบบ Happy ซักที แฟนบ่นแย่แล้ว
    **ผมเปลี่ยน shock abs-gabrial คู่หลังและบูชทั้งหมด รวมทั้งยางแท่นเครื่องรบกวนขอความช่วยเหลือ หากใครเคยมีอาการดังกล่าวแล้วรักษาหาย โปรดแนะนำด้วยครับจักขอบพระคุณอย่างสูง
    ***ไอ้เสียงที่เกิดทั้งหมดนี้เกิดตอนขับแบบย่องๆครับ ที่ความเร็วตั้งแต่70ขึ้นไปจนร้อยกว่าก็เงียบดี

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    1. เมื่อเรานั่งที่นั่งคนขับแบบกระแทกตัวลงเราจะได้ยินเสียงเหมือนกับอะไรบาง อย่างที่แขวนอยู่มันกระทบกัน ผมลองตรวจท่อไอเสีย และเปิดกระโปรงท้ายดูไม่พบสิ่งผิดปกติ อาการนี้เป็นตามจังหวะกระแทกตัว

น่าจะมาจากเสียงดรัมเบรกหลังครับ อาการเกิดตอนที่ดึงเบรคมือไว้ใช่มั้ยครับ บางทีเอาเบรคลงแล้วแต่สายเบรคมือยังค้างก็เกิดอาการนี้ได้ ต้องถอดสายเบรคมือมาตรวจเช็คดู ยกล้อหลังทั้งสองขึ้นแล้วใช้มือหมุนก็เช็คได้ครับ ให้อู่หาให้

2. เมื่อเราขับผ่านตัวหนอนของ Big C (ตัวหนอนแท่งหน้าแคบสีเหลืองดำที่ไม่ใช่ยางมะตอย) เราจะได้ยินเสียงเอี๊ยดๆๆ บริเวณล้อหน้าซ้าย เลยลองหักลี้ยวด้วยก็ได้ยิน แต่แปลกตรงที่มันไม่เป็นทุกครัง แต่โดยส่วนใหญ่จะได้ยินเสียงนะ แล้วไอ้เสียงนี้มันเกิดตอนขับขึ้นสะพานด้วยนะ

น่าจะมาเฉพาะช่วงหน้าฝน พวกลูกยางกันโคลงมันแข็งแล้ว ไม่ขาดแต่แข็ง อีกจุดก็ลูกหมากปลายปีกนก

3. ไฟแบตเตอรี่โชว์อีกแล้ว มาๆหายๆ วันนี้ฝนตกมันเลยมา แต่ตอนฝนไม่ตกไม่ค่อยเจอนะ

อันนี้ไดชาร์ตเสื่อมแล้วครับ ยกลูกใหม่เชียงกงมาเลย 900 บาท ไม่ต้องเอาตัวเดิมไปซ่อมเพราะราคาเท่ากัน

4. เข้าเกียร์ยากmanual

ตั้งสายคลัชให้ "คลัชจาก" มากๆ บอกงี้ช่างรู้ครับ

3. turi

4
    0
    0
    คุณ Ketdanai ขอบคุณมากๆครับ หากท่านใดเจอประสบการณ์แบบนี้ รบกวนช่วย comment ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

4. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    เรื่องเสียงดังรบกวน จะให้ตอบทางนี้ท่าจะยากนะครับ

ต้องลองกลับไปให้ช่างหาดูจะดีกว่าครับ

เพราะว่า ตอบแบบไม่ได้เห็นรถก็คงจะถูกยากหล่ะครับ

ส่วนเรื่องไฟแบตโชว์ก็น่าจะเกี่ยวกับไดร์ชาร์จ ตอนไฟแบตโชว์อยู่ลองถอดขั้วลบที่แบตดูนะ ถ้าเครื่องยนต์ดับก็แสดงว่าไดร์แน่นอนครับ

5. turi

4
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ Super_book ไฟแบตติดๆดับๆตอนขับหรือเกิดตอนเลี้ยวบ้างครับ และขอขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ

6. Idef

Idef New Member Member

32
    0
    0
    เผื่อมีประโยชน์ครับ ผมเคยใช้ shock gabrial คู่หลัง มันจะมีหูยึดสายเบรคมาทั้ง 2 ข้าง คือสามารถใส่ได้ทั้ว ซ้าย-ขวา ทีนี้มีปัญหาว่า ไอ้ข้างที่เหลือไม่ได้ใช้เนี่ย มันไปกระแทกกัน ตัวรถ ต้องให้ช่างเค้า ดัดมันพับเข้าไปไม่งัน มันจะ ดังเหมือนเหล็กเคาะกัน....ลองดูครับเผื่อเป็นเหมือนของผม...:cool:

7. turi

4
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ Idef

8. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0

ตามนั้นเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้