ช่วยหน่อยครับพี่ 318i ไม่รู้เป็นอะไร

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย ปิยะ อุ่นแก้ว, 12 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คืออาการของมันมีอยู่ว่า ตอนเราเลี้ยวสุด ไม่ว่าซ้ายหรือขวามันมีอาการพวงมาลัยกระตุกและเสียงดังกึก ๆ ๆ ที่ล้อครับไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ถ้าติดซุ้มมันก็น่าจะแค่เสียดสีไม่ถึงกับกระตุกใช่ไหมครับ พี่ ๆ คนไหนเคยเป็นช่วยบอกหน่อยคับ และราคาซ่อมประมาณเท่าไรครับ

1. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    อันนี้คืหักสุดจนหัดต่อไม่ได้แล้วใช่ไหมคับ

ปกติ ถ้าไม่หักหมดจนสุดก็จะดีคับ เพราะอาจจะติดใน

และอาจทำให้ปั้มพาวเวอร์ จากเราไปในเวลาอันรวดเร็ว

ไม่ทราบว่าใส่ล้อ ยาง ขนาดเท่าไหร่คับ

แต่ที่บอกกระตุกนี่ ไม่รู้กระตุกยังไง แค่ไหน ถ้าจะให้ดีก็ลองยกเช็ค

ลูกปืน บูทยางต่างๆ ด้วยก็ดีคับ

แต่เบื้องต้น ถ้าหักไม่สุดเหลือไว้ซักนิด แล้วอาการปกติตลอด

ก็ไม่ต้องทำอะไรกับมันเพิ่มก็ได้ ...

ป.ล. แต่ที่ว่ากระตุกนี่จากรอบเครื่อง หรือตัวถังช่วงล่างรถคับ

2. juneboyz e36

juneboyz e36 New Member Moderator

61
    1
    0
    รถบีเอ็มเวลาจะเลี้ยว ซ้ายหรือขวา พยายามอย่าหักสุดครับ ถ้ารู้ส่าสุดก็คืนพวงมาลัยนิดหนึ่งให้อยู่ในระยะที่พอดีครับ
    ลองเช็ค ขนาดซีรี่ย์ยาง กับ offset แม็คว่าตรงรุ่นด้วยไหมก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

:D คือว่าเจอแล้วครับสาเหตุ เป็นเพราะเจ้าสายพานพาวเวอร์ครับ มันหย่อนแล้วก็บิดด้วยครับ มันก็เลยพาพวงมาลัยกระตุกแต่พอเปลี่ยนใหม่ หายเลยครับ ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยนะครับ ได้ความรู้ขึ้นมาอีกหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้