ถามผู้มีประสบการณืเรื่องเกียร์ MR2 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ANTILAG, 6 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    อยากให้ผู้มีประสบการณ์หรือผู้ชำนาญทางด้านเกียร์ตัวนี้ หรือเพื่อนๆพี่ๆ ที่เคยทำมานะครับ ว่า..

1.เกียร์ MR2 เวลาเค้านำมาใส่เครื่องขับหน้ากันแล้ว มันต้องมีการทำอะไรซักอย่างก่อนที่จะจับมันยัดลงไป เพราะมันหันคนละข้างเมื่อตอนที่เกียร์มันอยู่ในMR2 มันต้องเปลี่ยน หรือสับตัวไหนครับ สงสัยมานานแล้ว

2.อะไหล่ด้านในของเกียร์ MR2 ไม่ว่าจะเป็น ซิงโครเมท ราวเกียร์ เฟืองต่างๆ จนกระทั่ง ลิมิเต็ด ยังพอหาเป็นอะไหล่มือ2 หรือเบิกศูนย์เนี่ยของเค้าจะมีไหม แล้วค่าใช้จ่ายเยอะไหมครับสำหรับคนที่เคยเบิกมา

3.ผมอยากทราบว่าน้ำมันเกียร์สำหรับเจ้าเกียร์MR2 ที่มีLSDติดมาจากโรงงานเนี่ย เค้าใช้น้ำมันเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไร หรือกระทั่งหัวเชื้ออะไร แจ่มที่สุดครับ

4.อันนี้พิเศษนิดนึงสำหรับท่านที่ไม่หวงวิชา ฮ่าๆ ผมเคยได้ยินมาว่า มันมีวิธีการทำเต็ดเดิม MR2 ให้จับมากขึ้น หรือเรียกแบบชาวบ้านๆว่า โมเต็ดเพิ่ม โดยการเสริมแผ่นครัชอะไรประมาณนี้แหละครับผมได้ยินมาคร่าวๆ พอมีวิธีและอธิบายได้ไหมครับว่าทำกันยังไง

อันนี้แชร์ประสบการณ์ ผมได้ลองขับรถที่ใส่เจ้าเกียร์ MR2 นี่มาหลายคันพอควร แม้แต่ตัวรถ MR2ที่มีเกียร์อยู่ในรถของเค้าอยู่แล้ว ผมมีความรู้สึกว่า พอรอบสูงๆ เกียร์เข้ายากมากๆ โดยเฉพาะ เกียร์ 3 และ 4 ครึดดๆๆ ละค่อยเข้า ตอนแรกนึกว่าเป็นแค่บางคัน แต่เท่าที่เจอมานั้น 5คัน จะขับได้ดีซักแค่ 1 คัน อีก4คัน เกียร์เข้ายากหมดเลย แม้แต่รถผมเองก็ยาก มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหมครับ หรือผมซวยเจอแต่คันเข้ายากๆ- - และควรแก้อย่างไร

สุดท้ายนี้ก็ขอบคุณ พี่น้องทุกท่านล่วงหน้านะครับ ไม่ต้องตอบทุกข้อก็ได้นะครับ เอาแค่ประสบการณ์ของแต่ละท่านที่เคยเจอมาบางกรณีก็ได้ครับ
    :D :D

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ตอบได้เฉพาะเกียร์ที่อยู่บน MR2 ครับ

รถผมเข้ายากเฉพาะเกียร์ถอยหลัง และเกียร์หนึ่งเป็นบางครั้งครับ แต่ช่วงหลังปัญหาเกียร์หนึ่งไม่เป็นแระ เป็นเฉพาะเกียร์ถอยหลังและไม่บ่อยนัก

สำหรับเข้าเกียร์รอบสูง ไม่มีปัญหาครับ ล่าสุดเกียร์หนึ่งรอบเจ็ดพัน สับเป็นเกียร์สอง ก็ไม่สะดุดครับ ส่วนเกียร์สามไปสี่ สี่ไปห้า เวลารอบสุด ก็เข้าไม่ยากด้วยครับ แต่ผมจะไม่เคยสับสามไปสี่ หรือสี่ไปห้า ที่รอบเจ็ดพันครับ (5-6 พันก็สับแล้ว)

น้ำมันเกียร์ เค้าแนะนำมา เบอร์ 75W-90 ครับ ผมใช้ของวาโวลีน หัวจรวด ตัวซิงเทติกส์ครับ

ANTILAG ถูกใจสิ่งนี้
  3. noname club

noname club New Member Member

13
    0
    0
    สามารถเอามาใส่ รถขับหน้าได้ครับ เปลี่ยนตัวดันเพื่องเกียร์ ไม่แน่ใจน่ะครับเรียกว่าอะไร ลองไปถามในคลับอัลติท ดูครับ มีวางเครื่องมาหลายคันแล้ว หรือคลับโคโรน่า ก็ได้ครับ

4. Sakurabong

Sakurabong New Member Member

34
    1
    0
    ผมก็ใช้ Altis ใส่เกียร์ตัวนี้นี้อยูนะครับ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรสักหย่างงเลยครับ ฮาๆๆๆๆๆๆ

รู้ว่าว่าเกียร์ผมเข้าโคตรง่ายอะ แต่ครัชแข็งโคตร ..... อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:58:10 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:57:34 ----------

ผมก็ใช้ Altis ใส่เกียร์ตัวนี้นี้อยูนะครับ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรสักหย่างงเลยครับ ฮาๆๆๆๆๆๆ

รู้ว่าว่าเกียร์ผมเข้าโคตรง่ายอะ แต่ครัชแข็งโคตร ..... อิอิ

5. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    กระทู้ไม่ค่อยมีใครมาตอบเท่าไหร่เลย ฮ่าๆ

เอางี้ ขอคำถามเดียวครับ ไม่เคยมีประสบการณืจริงๆ ซื้ออะไหล่ในเกียร์ชิ้นต่างๆของเจ้าMR2เนี่ย เค้าซื้อกันที่ไหนแล้วพอมีขายบ้างไหมครับ ราคาแพงมากไหมครับ เอาซิงโครเมทก่อนก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้