ขับ 200 ตอนเที่ยง ร้อนกันมั่งป่ะคับ

การสนทนาใน '200SX & Silvia' เริ่มโดย Mong-Silvia, 30 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    แก้ปัญหาไงดีคับ เรื่องแอร์ไม่ค่อยเย็นอ่ะคับ (ตอนเวลากลางวันนะ)

ใครมีปัญหามั่ง คับ และแก้ยังไงดีคับ

2. K-Z33

K-Z33 New Member Member

370
    8
    0
    ส่วนใหญ่จะมีปัญหาตอนจอดรถตากแดดไว้นานๆแล้วขับแอร์จะไม่ค่อยเย็นเลยกว่าจะเย็นก็นานมาก

3. อั้ม ( RE SUPER G ) fc3s

อั้ม ( RE SUPER G ) fc3s New Member Member

4
    0
    0
    เคยใช้200มาขอตอบคับ ลองใช้วิธีผมดูนะคับ
    1.ต้องลองเช็คระบบแอร์ดูก่อนว่าน้ำยาแอร์ขาดรึเปล่า
    2.พัดลมหน้ารังผึ้งแอร์ทำงานแผ่วลงรึเปล่า (ทำงานได้แรงเต็มที่ไหม)
    3.กำลังอัดของคอมแอร์ตกไปไหม
    ถ้าทั้งหมดเช็คที่ร้านแอร์หมดแล้ว ปกติดีทุกอย่าง ของผมวิธีการแก้ปัญหาคือพกขวดน้ำกลั่นไว้ในรถเลยคับ ก่อนออกสตาร์ดไปไหนตอนเที่ยงๆ ให้เอาน้ำเปล่าใส่ขวด เช่นพวกขวดน้ำกลั่นแล้วบีบน้ำให้ฉีดใส่รังผึ้งแอร์กับหม้อน้ำคับ รถคุณแอร์ก็จะช่ำเร็วขึ้น และถ้าขับแบบรถไม่ติดแบบว่าลมได้เป่ารังผึ้งไปเรื่อยๆ แอร์ก็จะยังคงช่ำไปตลอดทาง แต่หากต้องไปเส้นทางที่รถติดๆมากๆ วิธีนี้อาจไม่ค่อยได้ผลในตอนรถจอดติดนานๆแบบไม่ขยับ และพยายามขับห่างคันหน้าไว้หน่อยเพื่อให้อากาศที่เย็นได้ผ่านหน้ารถเราบ้าง ถ้าจอดติดชิดคันหน้าไปอาจได้รับความร้อนของท่อไอเสียคันหน้ามาทำให้ระบบความเย็นรถเราทำงานหนักมากขึ้น

และถ้าจอดตากแดดไว้นานๆแล้วแอร์ไม่ค่อยเย็นกว่าจะเย็นก็นาน ใช้วิธีข้างบนได้ผลแน่นอนคับ หรือถ้าไม่ได้เตรียมน้ำไปฉีดรังผึ้งแอร์ วิธีแก้ให้เปิดฝากระโปรงรถ(ห้องเครื่อง) แล้วสตาร์ดทิ้งไว้ซัก2นาทีก่อนออกสตาร์ดเดินทาง เพื่อระบายความร้อนที่ระอุอยู่ในห้องเครื่องคับ แต่จะได้ผลน้อยกว่านำน้ำฉีดใส่รังผึ้งแอร์ เพื่อนๆลองทำดูนะคับ สำหรับผลมีความรู้สึกว่าได้ผลคับ ตอนนี้ใช้ซาวาน่าก็ยังทำอยู่คับ บางทีใช้รถเดิมๆที่บ้านจอดตากแดดไว้นานๆใช้วิธีเปิดฝากระโปรงก็ยังใช้ได้ผลอยู่คับ เพราะแอร์จะเย็นเร็วขึ้นเพราะเราไล่ความร้อนที่ระอุขังอยู่ในห้องเครื่องออกไปก่อนอะคับ

4. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ถ้าปกติแอร์เย็นอยู่แล้ว กลางคืนเยน กลางวันไม่ค่อย ลิงซื้อน้ำยาล้างคอลย์มาล้างดูครับ ซื้อตามร้านแอร์ใหญ่ๆนะครับ ขวดนึง 60-70 ฉีดที่แผงแอร์แล้วทิ้งไว้ซัก 10นาทีแล้วฉีดน้ำล้างครับ ช่วยได้เหมือนกัน พวกคราบสกปรก มันจะติดอยู่ เคยถ่ายรูปเก็บไว้ แต่สงสัยผมลบไปแล้ว ลองดูครับ ช่วยได้เหมือนกัน

5. drinkmaster_s13

drinkmaster_s13 New Member Member

29
    0
    0
    เคยเอาน้ำยาล้างห้องน้ำมาฉีดใส่แผงแอร์ ทิ้งไว้ซัก 10 นาทีแล้วฉีดน้ำล้างคล้ายๆความเห็นที่ 4 ครับ คราบสกปรกดำๆละลายออกมาเยอะเหมือนกัน รู้สึกว่าจะเย็นขึ้นมาอีกนิดหน่อย แต่กลางวันถ้าจอดตากแดดนานๆก้อสู้แดดไม่ค่อยไหวเหมือนกันครับ

6. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    ของผม ไม่มีปัญหาครับ

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ไม่มีปัญหาเหมือน กันครับ

8. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    No ploblem, I'm STANDARD !

9. ซื้อชุดฉีดน้ำหน้ากระจกจากเชียงกงมาติดฉีดแผงแอร์กับหม้อน้ำเลยครับต่อสวิชเข้าไปในรถ เวลารถติดๆก็กดเลยครับ ฉ่ำแน่ๆ

10. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    *** ของผม .... ลมปกติ แต่ความเยนน มันมาแบบ ช้าๆๆๆ ไม่ทันใจ ถ้าวิ่งยาวๆๆลื่นนๆ ก้อ พอได้ครับ ผมเครื่อง ca18 ครับ ... เด่วจะลองซื้อจ้ำยาล้างคอยส์ แบบ ที่แนะนำมาล้างครับ ***

11. Grezer_S14

Grezer_S14 Member Member

467
    1
    18
    ผมหาแผ่นบังแดดกระจกหลัง[Option]มาใช้ ก็ช่วยได้เยอะนะคับ

12. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ดูจากชื่ออู่ของเจ้าของกระทู้แล้วบ้านน่าจะอยู่ใกล้กัน โทรมาแล้วกันนะคับ เดี๋ยวแนะนำร้านแอร์ดี ๆ ให้ จะเอาให้กลางวันยังหนาวได้เลยยย

13. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    เอารถมาล้างที่ร้านผมก้อได้พี่ เดี๋ยวให้เด็กฉีดน้ำให้แผงแอร์สะอาดเลยยยย แต่ถ้าทะลุผมไม่เกี่ยวนะ :D:D

14. Grezer_S14

Grezer_S14 Member Member

467
    1
    18
    ต้องได้ไปใช้บริการแน่ๆคร๊าบบบ .......แต่อย่าให้ถึงกับทะลุเลยนะจ๊ะ

15. Sboy

Sboy New Member VIP

58
    0
    0
    ฟิล์มกรองแสงดีๆ ช่วยได้นะคับ

16. Mong-Silvia

858
    13
    18

ง่า บ้านอยู่แถวไหนอ่าคับ บ้านผมอยู่ ซอยลาดกระบัง 54 อ่ะคับ

17. CZzz

CZzz New Member Member

16
    1
    0
    ของผมเพิ่งไปแก้มาเองครับ ร้านเฟืองทอง แถวสะพานใหม่ เซียนสุด ๆ ส่วนใหญ่ที่ office XO ก็ซ่อมกันที่นี่ เค้าเลยแนะนำมา ตอนแรกของผมก้อไม่เย็น พอไปเช็ค สรุปว่าระบบลมร้อน หรือ Heater มันเปิดทำงานไปพร้อมๆ กับระบบลมเย็น เลยทำให้มันเย็นไม่สุดอ่ะครับ ตอนนี้เย็นสะใจแล้วครับ เสียไป 900 พร้อมเติมน้ำยาใหม่ด้วย

18. Mr.ChaiKarn

Mr.ChaiKarn New Member Privilege

316
    2
    0
    วิธีเดียวกันเลยครับ
    โดยส่วนตัว ปกติแล้วที่ฉีดน้ำที่ฝากกระโปงไม่ค่อยได้ใช้
    ก็เลยถอดสายมันมาต่อไปที่หน้าแผงแอร์ แบบเดียวกับที่ฉีด
    อินเตอร์ เย็นดีครับ ตอนกลางวันซะใจใช้งานได้ดี

แต่ก็อยากให้ทำความสะอาดแผงแอร์ด้วยง่ะคับ
    เพราะจะได้เย็นซะใจ ผมให้ "เป็ดน้ำยาล้างห้องน้ำ ผสม
    กับน้ำเปล่า 1:1 เพราะว่ากลัวมันจะกัดแรงไปหน่อย "
    ฉีดเข้าไปเลยรอ ซัก 10 ถึง 15 นาที แล้วน้ำเปล่าล้างออก
    สะอาดใส สวยงามเลยครับ ในงบประมาณถูกสุดๆ ไปเลย

แล้วอีกอันที่ผมทำคือ ตรงท่อที่เติมน้ำยาแอร์ มันได้รับความร้อน
    สะสมจาก เทอร์โบ หรือว่า เฮดเดอร์ ผมก็เลยเอาผ้าพันท่อไว้
    แล้วทำชนวนท่อแอร์ให้สวมให้ท่อเย็นแอร์ด้วย ก็พอช่วยได้นะ

19. Mong-Silvia

858
    13
    18
    ขอบคุณนะคับเด๋วลองดูคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้