ซีลเพลาข้อเหวี่ยงรั่ว

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 18 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ซีลเพลาข้อเหวี่ยงหลังรั่วคับ น้ำมันเครื่องไหลนองเลย ขับไปเห็นตามเป็นทางเยย..

2. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    น้ำแอร์หรือปล่าวครับ ช่วงแรกที่ได้รถมาตกใจน้ำหยดเป็นทางเลยก็นึกว่าน้ำมันเครื่อง

3. Than_Neon

Than_Neon New Member Member

14
    0
    0
    ผมมีซิลเพลาข้อเหวี่ยงหลังเหลือ 1 อันครับ พอดีซื้อมาเกิน เพราะต้องใช้ข้อเหวี่ยงหน้า แต่ดันไปซื้อหลังมา หากสนใจก็ติดต่อมาได้นะครับ ผมจะได้ไม่เสียเวลาเอาไปเปลี่ยนของอย่างอื่นที่ร้านครับ

4. ekk@5852

525
    0
    0
    สนใจคับ ขอเบอร์ติดต่อด้วยคับ

5. Than_Neon

14
    0
    0
    ติดต่อมาได้ที่เบอร์ 08-9124-0428 ครับ หากโทรมาแล้วไม่ได้รับสาย ช่วยฝาก sms ไว้ด้วยนะครับ เผื่อติดประชุม

6. ekk@5852

525
    0
    0
    เห็นรูปที่ส่งมาแล้วคับ ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า ยังไงก็เดี๋ยวไปเอาแล้วกันคับ ถ้าซื้อมาเป็นข้อเหวี่ยงหลัง
    มันก็น่าจะใช้ได้น่า ไม่น่าพลาด จอดรอซีลมาเดือนนึงแล้วแบตหมดเลย วันนี้จะรื้อแล้วคับขอของด่วน

7. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    หายเร็วๆนะครับ :D

8. ekk@5852

525
    0
    0
    ผมได้รับซีลเรียบร้อยแล้วคับ แต่กว่าจะกลับถึงบ้านก็ค่ำมากแล้วเลยยังไม่ได้ทำอะไร จะลงมือวันนี้แหละ
    เดี๋ยวก็ได้ขับเจ้าแดงสุดเลิฟแล้ว หลังจากให้พักมานาน ขอบคุณพี่Than มากคับ

9. Than_Neon

14
    0
    0
    ด้วยความยินดีครับน้องเอก แต่กว่าจะเอาของไปให้ได้ก็ทุลักทุเลเหมือนกัน ตอนนี้พี่ก็เหลือแต่เปลี่ยนโคมไฟหน้านี่แหล่ะ น้องนีของพี่ก็จะกลับมาสวยเหมือนเดิม

10. ekk@5852

525
    0
    0
    เพิ่งได้รื้อเมื่อวานนี้เอง ยกเกียร์ลงมาได้แล้วแต่มูเลย์มันดันติดกับฟายวีลด์ยังไม่ได้ถอดออก เดี๋ยวรอพี่ที่อู่
    เค้าจัดการต่อ พอดีเค้าไปต่างจังหวัดหลายวันกลับมาไม่ทันเลยต้องลงมือเอง เย็นนี้ก็คงเรียบร้อย:)

เเต่พี่ธัญเปลี่ยนชื่อโพสทำไม สงสัยลืมรหัสแน่เลย 555
    :D

11. ekk@5852

525
    0
    0
    งานเข้าเลยพี่น้องคร้าบ พอถอดมู่เลย์และฟายวีลด์ออกมาได้ซีลก็ร่วงตุ๊บลงมาเลย ซีลที่ได้มามันทำไมใหญ่
    กว่าอันเก่าไปได้ เลยใส่ไม่ได้คับพี่ธัญ สงสัยมันเป็นซีลข้อเหวี่ยงรุ่นไหนกันแน่ ทำไงดี นั่งทำอยู่หมดลมเลย
    ไม่รู้ว่าเปลี่ยนได้เปล่าน่ะ ถ้าเป็นข้อเหวี่ยงหน้ามันก็ไม่น่าจะใหญ่ขนาดนี้

12. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ขอให้น้องแดงคุณเอกกลับมาใช้ได้เป็นปกตินะครับ

13. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณคับคุณเก่ง:)

เมื่อวานนี้ผมได้ไปเปลี่ยนซีลตัวใหม่มาเรียบร้อยเพิ่มตังค์นิดหน่อยเพราะเป็นซีลรถปี98 มันไม่เหมือนกับ96
    กลับมาจัดการใส่ซีลเรียบร้อย เหลือแต่ยกเกียร์ขึ้น ทำไม่ทัน จะลุยวันนี้ให้จบก็จะได้ขับแล้ว
    :D

14. ekk@5852

525
    0
    0
    และแล้วก็สำเร็จเสร็จจนได้ ได้ขับแล้ว เสียงเครื่องเงียบขึ้นเยอะ สงสัยเปลี่ยนพวกน้ำมันต่างๆใหม่หมดมั้ง?
    ไฟ engine ก็หายไปแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะเป็นพวกสายไฟต่างๆ ฉนวนหุ้มสายไฟมันเสื่อมสภาพแตกหลุด
    ออกเห็นสายทองแดงแล้วไปช็อตกันทำให้ระบบมันรวนหรือเปล่า เพราะตอนยกเกียร์ออกมา สายไฟ sensor หลายจุดมันเปื่อยแตกหมดแล้ว เลยจัดการตัดต่อใหม่แล้วหุ้มด้วยท่อหดทั้งหมด ไฟมันก็ไม่โชว์
    แถมนิ่งเงียบดีอีกตะหาก น้ำมันก็ไม่หยดให้เลอะเทอะอีก ดีมากๆเลยคุ้มค่าที่รอนาน

15. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ดีใจด้วยครับ คุณเอก อืมเรื่อง ปีของรถก็มีผลเหมือนกันนะ ต่อไปผมจะซื้ออะไหล่ผมต้อง ระวังเรื่องปีของรถแล้วละ คุณเอกใช้งบไปเท่าไหล่ครับ

16. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ ได้ขับน้องแดงซักที ซ่อมเองใช่หรือเปล่าครับ

17. ekk@5852

525
    0
    0
    ทำกับพี่บ้านใกล้ๆกันคับ เพราะงบน้อยเลยต้องเหนื่อยหน่อย พี่เค้าเคยเปิดอู่ที่ต่างจังหวัดคับ พอย้ายมาที่นี่
    เลยมีเครื่องมือพอที่จะทำได้ แต่เค้ามีงานประจำอยู่ ไม่ได้ซ่อมรถเป็นอาชีพแล้ว เลยได้ช่วยเหลือกันไป
    ใช้งบประมาณไม่มากคับคับ เป็นค่าซีลข้อเหวี่ยง 850 และน้ำมันเครื่อง, เกียร์ เท่านี้แหละคับ

18. Than_Neon

14
    0
    0
    ยินดีด้วยนะครับน้องเอก โทรไปถามตั้งหลายครั้งว่าเปลี่ยนได้รึเปล่า แต่ไม่มีใครรับสายเลยอ่ะ ก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่ารถปีต่างกัน มันใช้อะไหล่คนละรุ่น คิดว่าใช้รุ่นเดียวกันเหมือนกันได้

19. ekk@5852

525
    0
    0
    พบปัญหาตามมาหลังจากเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยง คือเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนคับ ขับได้ช่วงแรกๆปกติดี แต่ได้แค่ 2 วัน
    มันก็ไม่เปลี่ยน เข้าที่ D1มันฉุดรถเหมือนเบรคเลยคับ พอเข้า D2 ปรากฎว่าวิ่งได้ปกติ แต่ D3 กับ D2 ไม่ต่างกัน
    เวลาวิ่งไปเข้าได้แค่เกียร์ D2 คับ ไม่ยอมขึ้น D3 เลย ตอนนี้เข้าอู่เพื่อนพี่ชายที่ใกล้รังสิต เค้าบอกว่าทอร์คลง
    ไม่สุด มันเข้าได้แค่เฟืองเดียว แต่โชคดีที่เกียร์ยังไม่เป็นอะไร รอตรวจสอบก่อน วันนี้น่าจะทราบผลแล้วคับ
    เดี๋ยวมา up ใหม่ว่าผลที่ได้จะเป็นอย่างไร

20. chablackneon

chablackneon New Member Member

51
    0
    0
    อู่อยู่แถวไหนน้องเอก พี่อยู่ตลาดสี่มุมเมืองเผื่อได้เข้าไปเที่ยว แวะเวียนไปหาอ่ะ ไม่น่าจะไกลนักใช่ป่าว

21. ekk@5852

525
    0
    0
    อยู่ถนนเส้นซ่อมสร้างคับ ร้านตี๋ออโตเซอร์วิส คับพี่ชา ไม่อยู่รังสิตซะทีเดียว ไม่รู้ๆจักหรือเปล่า

22. ekk@5852

525
    0
    0
    เมื่อวานจัดการล้างห้องเกียร์และประกอบเกียร์แล้ว ยังสภาพเหมือนเดิมอยู่ ไม่บุบสลายมาก พี่เค้าบอกว่า 80%
    เอาว่ะ! น่าจะมีหวังคืนชีพน้องแดงได้อีกครั้ง ตอนนี้ทุกอย่างก็ใช้งานได้หมดแล้ว เหลือแต่เกียร์เปลี่ยนอย่างเดียว
    ก็จะแจ๋วแล้ว เห็นถอดเข้า-ออกบ่อยๆ สงสารมาก อยากให้ใช้งานได้เร็วๆ ไม่อยากจอด เพราะตังค์เหลือน้อยเต็มที
    ถ้าเกียร์พังจอดยาวแน่ รอทั้งของและโบนัสแหละกว่าจะเริ่มตั้งหลักอีกครั้ง อ่ะ!ลืมตัวโม้ซะยาว เดี๋ยววันนี้ยกเกียร์
    ขึ้นก็จะรู้ผลแล้วคับ แล้วจะมา update อีกครั้ง ถ้าเวิร์ค meeting รอบหน้าเจอกันแน่นอนคับ.....
    ;)

23. chablackneon

chablackneon New Member Member

51
    0
    0
    ขอให้หายเป็นปกตินะ จะได้ขับสักที

24. ekk@5852

525
    0
    0
    Update คับ หลังจากยกเกียร์กลับ ใส่น้ำมันเกียร์และลองเครื่อง ปรากฎว่าเหมือนเดิมคือไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์
    และเกียร์ D1 ติดแหง่กเหมือนเบรค ไม่ยอมไหล เลยกลับมาพี่เค้าล้างสมองเกียร์ให้ แต่ไม่ได้รื้อทั้งหมด
    เห็นมันมีเศษเหล็กเยอะมากและมีเศษพลาสติกขาวอีก คาดว่ามาจากสมองเกียร์ กรองก็ตัน เมื่อล้างเรียบร้อย
    ประกอบกลับ ผลปรากฎว่าเกียร์เปลี่ยนดี แต่ก็เปลี่ยนได้ไม่นานก็ค้างอีก จึงทำใจไว้แล้ว หาเกียร์ใหม่ดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้