เรื่องประกันหน่อยครับ กันชนซิ่งแตก จะได้กันชนเดิมหรือเปล่า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gu_gonk, 30 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    พอดีรถซิ่งที่บ้าน (ไม่มีประกันนะครับ) ไปชนกับรถกระบะ (ประกันชั้น1)
    เราเป็นฝ่ายถูก เพราะรถกระบะกลับรถตัดหน้ารถเรา เราจึงเบรคไม่ทัน ชนเข้าไปเต็มๆ
    ประกันฝ่ายรถกระบะออกใบเครมมาให้ครับ ซ่อมให้เราปรกติ
    แต่ ปัญหามีอยู่ว่า กันชนหน้ารถเรา เป็นกันชนแต่งจากญี่ปุ่น แตกละเอียด ซ่อมไม่ได้
    ประกันมันเอากันชนหน้าเดิมๆ มาให้ ผมก็ยังไม่ได้คุยกับประกันนะครับ
    แต่ว่าจะต้องให้มันซื้อกันชนแต่งญี่ปุ่นแบบเดิมให้ผม
    เพื่อนๆว่า มันจะยอมซื้อกันชนหน้าให้ผมไหมครับ

2. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0
    ประกันมันน่าจะตุกติกหน่อยอะคับแบบว่าอาจจะหาให้แต่ต้องรอเป็นเดือน ๆ
    หรือไม่ก็อ้างว่าไม่ใช่สเป็กที่มีระบุไว้ที่บริษัทของมันไม่สามารถจัดให้ได้
    และสุดท้ายก็คือมีให้แบบนี้จะเอาไม๊ไม่เอาก็ไปฟ้องต่อเอาเอง

3. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    เออ กรณี แบบนี้ม่ะเคยเจออ่าคับ

เคย แต่ ไปสะกิต เค้าอ่าครับ

กันชน ผม ประกัน รับ ทุกกรณีเลย ง่า

ผมแค่บอกว่าทำจากร้านไหน ประกัน ก็จะเอาไป ทำให้ อ่าคับ แค่นี้

แต่กรณีแบบนี้ม่ะแน่ใจนะครับ ^^

4. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    แนะนำว่าขอเป็นเงินสดแล้วไปทำเองดีกว่าครับ ของผมเป็นกันชนตัวนอก ยื้ออยู่นานมากๆ ประกันจะให้กันชนเดิมให้ได้ จนตอนหลังอู่ ซ่อมไฟเบอร์เอาไปซ่อมให้ รอดตัวไป

5. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เคสนี้ ไม่แน่ใจอ่ะ ทางที่ดี เอาเงินประกันมา แล้วซื้อเองดีกว่า แต่จะได้หรือป่าว ไม่แน่ใจนะ เพราะกลัวว่าประกันมันจะให้แต่ของเดิมอ่ะดิ

6. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ถ้าจบง่ายๆผมว่าได้กันชนเดิมครับ ประกันก็ชดใช้ให้ตามหน้าที่เค้า แต่ถ้าต้องการกันชนแต่งคงต้องมีบิลที่ซื้อหรือสั่งทำกันชนมาให้ประกัน ดูว่าไหวไม่ไหว ซึ่งแน่นอนไม่ไหวแน่ ต้องยื้อราคาแล้วเราโปะเงินไปซื้อเอง ประมาณนี้นะครับ

7. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    เห็นด้วยกับ ACC cg5 ถ้ารถคู่กรณีไม่ได้ทำประกันภัยไว้ ก็ไม่มีหลักฐานว่าสร้างความคุ้มครองให้กับ
    กันชนตัวนอก ยังงี้ต้องหาใบเสร็จหรือใบซื้อขายแบบมีชื่อร้าน และหมายเลขภาษีครับ ถึงจะเอาไปแจ้ง
    บริษัทประกันให้เค้าชดใช้ตามมูลค่าสินค้า ไม่งั้นเค้าจะตีราคาเป็นกันชนเดิมครับ โดยเราสามารถขอรับ
    เป็นเงินได้ครับ บอกว่าจะไปหาซื้อเอาเอง ซึ่งระยะเวลาตรงนี้ส่วนใหญ่จะนานครับ บางทีเราต้องแอด-
    วานส์ออกไปก่อนครับแล้วเอาบิลไปยื้นเบิกส่วนต่าง ในที่นี้ผมคิดว่าคงได้แค่ส่วนต่าง สมมติ
    กันชนเดิม เก่าเชียงกง 2500
    ทำสี 1500
    ค่าแรงติดตั้ง 500
    รวม 4500 บาท ครับ
    ปล.ให้ต่อรองกับหัวหน้าฝ่ายเคลมสินไหมครับ โทรไปด้วยโทรศัพท์มือถือ+เปิดspearker
    อัดเสียงไว้ กันเหนียวครับ

8. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ในเมื่อเราเป็นถ่ายถูก ยังไงก็ต้องชดใช้ให้เราไม่ว่าจะเป็นอะไรทั้งสิ้น (ของกูอยู่ดีๆมาทำของกูพัง)
    มันกรณีกับรถเรามีประกันแล้วเราเปลี่ยนของแต่งแต่ไม่ได้แจ้งให้ประกันทราบ
    อย่างงี้เราต้องแจ้งไปว่าเราซื้อของชิ้นนี้มาเท่าไหร่ แล้วเราก็ไปซื้อเองแล้วค่อยเอาบิลมาเบิก

ขอยกตัวอย่าง รถผมเปลี่ยนไฟหน้า spec อเมริกา แต่ไม่ได้แจ้งประกันไว้ (ซึ่งแพงกว่าของไทยประมาณ 3 เท่า)ผมไปชนเสียหายเป็นฝ่ายผิดเองด้วย ผมยังเสนอราคาแล้วไปซื้อของมาเองแล้วก็ไปเบิกเอา ซึ่งผมใช้เวลาในการสั่งของประมาณ 3 เดือนได้ ยังเปลี่ยนได้เลย

กรณีประกันมันจะยึกยักไม่ยอมจ่ายให้ในราคาที่สูงกว่า อย่าไปยอมมันครับ ทำของเราเสียหายยังไงก็ต้องชดใช้ครับ ไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่

9. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    กันชนผม มาถึงเมืองไทย ราคาจะอยู่ที่ 20000 บาท +- นิดหน่อยอะคับ ไม่รู้มันจะให้เท่าไหร่

10. มันเอากันชนมาให้แล้วเวลาเรากลับไปคุยกับมันใหม่กัวมันดึงเชงอ่าดิครับ

ปล.ฝีมือนายตั้มขาซิ่งเหรอครับพี่ก๊อง

11. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ประกันเค้ารักษาผลประโยชน์ของตัวเอง
    โดยไม่คิดถึงฝ่ายเราอยู่แล้วอ่างับ ^^

12. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อย่ายอม จิกอย่างเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้