สอบถามนิดครับ NV เวลารถติดแอร์ไม่เย็นอะครับ....ต้องซ่อมไรบ้างคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย บรรลือศักดิ์ สุทธิรักษาภัย, 3 กันยายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    สอบถามนิดครับ NV เวลารถติดแอร์ไม่เย็นอะครับ....ต้องซ่อมไรบ้างคับ

1. Nissan Nv

Nissan Nv Guest

0
    0
    0
    มีหลายสาเหตุคับต้องรอผู้เชียวชาญมาตอบคับ

2. เชคน้ำยาก่อนครับ ว่าขาดไหม ถ้าน้ำยาไม่ขาดก็ดูเรื่องการระบายความร้อนแผงหน้าหม้อน้ำตรวจสอบความเร็วพัดลมด้วยว่าหมุนหรือเปล่าตอนแอร์ทำงาน

3. Sak Sirishoo

Sak Sirishoo Guest

0
    0
    0
    พัดลมเสีย หมุนแต่ไม่แรง

4. เคยให้ช่างไล่นะครับอาการนี้ ร้านแรกเปลี่ยนเทอร์โม ก็ไม่หาย เปลี่ยนไปร้านสองบอกไม่เย็นไม่คิดตังค์ ย้ายไดเออร์ ไล่น้ำยาสุดท้ายไม่เย็นก็คิดตังค์อยู่ดี สรุปไปร้านที่สามเฮียแกเอาไม้หน้าสามทิ่มแล้วแนบหู บอกคอมอืด จะเปลี่ยนเลยมั้ย พร้อมแจ้งราคา เราก็หนทางสุดท้ายแล้วเปลี่ยนก็เปลี่ยนสุดท้ายก็หาย แถมเวลาจอดนี่ต้องเบาแอร์ทุกครั้งเลย

5. Sak Sirishoo

Sak Sirishoo Guest

0
    0
    0
    ผมเปลี่ยนใหม่หมดทั้งระบบ11000บาท ดีกว่าซ่อมหลายรอบคุ่มกว่า

6. อย่างพี่ๆเขาบอกครับเชคทีละอย่างอีกสาเหตุสุดท้ายก็คือแรงอัดคอมแอร์วิธีทดสอบง่ายๆคือจอดรถกับที่ติดเครื่องเปิดแอร์ไว้สัก10-20นาทีแล้วลองดูว่าเย็นไหมถ้าไม่เย็นให้เข้าไปนั่งในรถแล้วเหยียบคันเร่งเพิ่มรอบมาหน่อยถ้าเย็นขึ้นก็คือแรงอัดคอมไม่ดีแล้ว แต่ถ้าเป็นทางร้านแอร์จะใช้เกจจ์ดูแรงดันทั้งฝั่งlowและฝั่งhi จะรู้ชัดเลยว่าแรงอัดคอมดปรกติหรือเปล่า ส่วนวิธีอยากรู้ว่าเกิดจากระบายความร้อนไม่ทันหรือไม่ก็คือใช้ทดสอบโดยติดเครื่องทอ้งไว้เหมือนกันแล้วเอาน้ำฉัดเข้าคอยยร้อนดูถ้าแอร์เย็นฉ่ำก็แก้เรื่องความร้อนเคยเจอบ่อยคือพัดลมหมุนก็จริงแต่รอบไม่เร็วจึงระบายความร้อนได้ไม่ทันรวมทั้งดูสิ่งอุดตันที่คอยยร้อนควบคู่ไปด้วย

7. Bang Naavy

Bang Naavy Guest

0
    0
    0
    ผมพาไปล้างแอร์ เติมน้ำยา เขาเติมน้ำมันคอมให้ด้วย เย็นเจี้ยบครับ

8. Nitvarin Sala

Nitvarin Sala Guest

0
    0
    0
    เป็นเหมือนกันค่ะเอามือจ่อแอร์ออกเย็นนะคะ. แต่แอร์ไม่เย็นกระจายค่ะ แก้จุดไหนบ้างคะ

9. Nat Cat

Nat Cat Guest

0
    0
    0
    ของผมรถต้องวิ่งสักประมาณ 10-20นาที แอร์จึงจะเย็น ต้องเปิดรอเอาไว้

10. รถเก่าเมียแก่ค่อยๆแก้ไปคับพี่น้อง

11. เติม น้ำยาคอม ไล่ระบบให้สมบูรณ์ก็ฉ่ำละครับ

12. Ko Kosol

Ko Kosol Guest

0
    0
    0
    ผมนิไปทำมาเมื่อวาน พอดีซื้อมือ2มา4หมื่น ไปถึงร้่นบอกว่าน้ำยาแอร์ไม่มีเลย มันต้องรั่วต้องใช้เวลาเป็นวันเติมไปก็ออกหมดเลยหาร้านใหม่. พอมาร้านสองเค้าตรวจรั่วให้แล้วผลออกมาไม่รั่วแล้วก็ไล่อากาศให้แล้วเติ่มน้ำยาแอร์ ครับโชคดีที่ไม่รั่ว ตอนนี้แอร์เย็นมากช่างบอกไปติดพัดลมหน้ารถเพิ่มอีกตัว กันเวลารถติดแต่วิ่งบ้านนอกไม่ต้องก็ได้ ใช้เวลาไม้ถึง30นาที

ตอนรถติด รึ ขณะรอบเดินเบา น่าจะคอมกำลังอัดไม่ดีแล้วนะครับ ให้ช่างใช้สายเกจเช็คแรงอัดได้เลย และอีกกรณี ก็พัดลมต้องแรงจริงไม่ใช่แค่ว่ามันหมุน แผงคอยร้อนมีสิ่งสกปกมากลมฝ่านได้น้อยระบายความร้อนได้ไม่ดี มันก็เกี่ยวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้