ขอคำชี้เเนะจากพี่ๆด้วยคับรถผม1.6คาร์บูเปลื่องน้ำมันมากรถเดินเบาดีขี่ได้ปกติแต่ปลายท่อมี...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย พิสิษฐ์ กิ่งพลอยเดิม, 12 กันยายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอคำชี้เเนะจากพี่ๆด้วยคับรถผม1.6คาร์บูเปลื่องน้ำมันมากรถเดินเบาดีขี่ได้ปกติแต่ปลายท่อมีขเม่าดำมาก ล้างคาร์บูแล้วก็ยังเปลืองอยู่ มีวิธีแก้ไขมั้ยคับหรือต้องเปลื่ยนคาร์บูใหม่ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

1. ไม่ต้องเปลี่ยนคาบูหรอกนะครับ รองปรับส่วนผสมน้ำมันกับอากาศ และ องศาไฟจานจ่าย ให้ดี ก็ได้เท่านั้นแหละครับ อย่าไปเซพถึงขนาดลดเบอร์นมหนู อาจเสียหายได้ .

2. Patiput Mapochai

Patiput Mapochai Guest

0
    0
    0
    ถ้าคาร์บูยังดี ก็ลองปรับน้ำมันตามท่านบนบอกดูครับ หมุนเข้าจนสุดแล้วก็ลองคลายออกมาซัก 2 รอบ ลองฟังเสียงเครื่องดูเขม่า ปรับไฟ แล้วลองขับดูครับ เอาที่ถูกใจ ตอนแรกผมก็กินน้ำมันครับ ปัจจุบันปรับจนลงตัววิ่งดีมาก สตาร์ทอากาศดีๆมีน้ำออกท่อครับ

3. La-On Ped

La-On Ped Guest

0
    0
    0
    ธวัชชัย ประสาทเกษการ แล้วที่ช่วยเร่งรอบตอนเครื่องเย็นอ่ะครับ ของผมเงียบไปเลย ไม่ได้ยินเสียงรีเลย์ทำงาน เมื่อก่อนจะได้ยินแต๊กทีนึงแล้วรอบจะเด้งสูงขึ้น แต่เด๊ยวนี้เงียบไปเลย ต้องอาศัยเปิดแอร์ช่วยดึงรอบ พอจะแนะนำได้ไหมครับผม

4. ตัวช่วยวอมเครื่อง รถคาบูบางคันใช้ไฟฟ้า บางยี่ห้อก็ใช้น้ำอุ่น บางยี่ห้อก็ใช้กลไกลของลมกับกระเปาะแว๊คคั่ม ลองดูนะว่าใช้ไฟฟ้ารึเปล่าที่คาบูมักมีเกาะอยู่ ผมยังไม่เคยเปิดฝากระโปรงของเอ็นวีสักทีนึงนะ ที่เข้ามาหมายถึง นึกอยากได้ วิงโรดมาไว้ขนของเล็กๆน้อย และขายอู่ไปนานแล้วเลยเข้ามาศึกษาว่ารถเค้าเจอปัญหาอะไรกันหลักๆ

5. แต่ที่ว่าเมื่อเปิดแอร์ช่วยแล้วรอบนั้นสูงขึ้นเล็กน้อย นั่นคือกระเปาะแว็คคั่มช่วยดึง เปิดลิ้น หรือ ป้อนอากาศเพิ่มเข้าท่อร่วมก็ได้แล้วแต่ ทางบริษัททำมา หรือเราทำเองก็ได้ และจะปรับให้รอบ เท่ากันนั้นก็ได้แต่ไม่เสถียรนัก เพราะเวลาคอมฉุดเครื่องมันต้องมีภาระโหลดอยู่แล้ว แต่หากปิดเพี้ยนต่างกันมาก ปรับได้ครับ

6. สังเกตุแบบนี้ก็ได้ถ้าคาบูมีท่อน้ำเข้าเล็กๆนั่นค่อนข้างจะใช้น้ำอุ่นไปช่วยกำหนดการวอมเครื่อง ถ้าไม่มีท่อน้ำ มักเป็นไฟฟ้า เบื้องต้นตรวจสายไฟนั้น หรืออาจป้อนไหเข้าดูโดยตรงก็ได้ ไม่เหมือนพวกเครื่องหัวฉีด เที่ยวป้อนไฟมั่วไปไม่ได้ต้องใช้โค๊ชช่วย

7. ยินดีนะครับปรึกษากันได้ ถึงความเป็นไปได้รึไม่ได้ อะไรที่รู้ก็บอก สำหรับทุกๆคน ยิ่งเรื่องแอร์นี่ ถามมาได้เลยนะ ถ้าใครมีเครื่องมือทำได้เองก็จะดี

8. Dat Thitnan

Dat Thitnan Guest

0
    0
    0
    รถอยู่ที่ไหนครับ
    ผมอยู่ ชม. ดูให้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้