พี่ครับขอความช่วยเหลือด้วยครับเบลคหลังติดครับอยุ่ที่สูงเนินครับไปใหนไม่ได้เลยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Suriya Thimanon, 21 กันยายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Suriya Thimanon

Suriya Thimanon Guest

0
    0
    0
    พี่ครับขอความช่วยเหลือด้วยครับเบลคหลังติดครับอยุ่ที่สูงเนินครับไปใหนไม่ได้เลยครับ

2. ใส่เกียร์ถอย ลงมั๊ย ถ้าไม่ลง คลายระบายน้ำเบรคล้อที่ติดค่อยๆคลายให้ เยิ้มๆออกมาแล้วขันปิดไว้

3. Do Ng

Do Ng Guest

0
    0
    0
    ลองคลายหัวไล่ลมที่ล้อดูก่อนครับ

4. และถ้าผ้าลงแล้วหากเหยียบแล้วติดอีก นั่นคงผ้าเบรคต่ำมากลูกสูบออกมายันแล้วครับ

5. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    ทำตามเม้นบนเลยคับ

6. Suriya Thimanon

Suriya Thimanon Guest

0
    0
    0
    ขอบคุนครับพี่

7. การตรวจว่า จุดไหนมันบกพร่อง ทำไมถึงติด ต้องดูว่า เราตั้งผ้าชิดมากเกินรึไม่ หากมาเกินเมื่อน้ำมันมีการขยายตัว แรงดันจะทำให้ลูกสูบออกมาเองได้นิดหน่อย...แม่ปั๊มเบรคตัวบนตรงหม้อลม ชุดลูกสูบเมื่อเหยียบ ออกไปแล้วไม่กลับเข้าที่ อาจเพราะเสื้อแม่ปั๊มเกิดตามด ชุดลูกสูบจะมีสองชุด แยก ชุดล้อหน้า และล้อหลัง อันนี้ก็เป็นจุดหลักที่ทำให้เบรคติดได้ เบื้องต้น ต้องย้ายรถออกได้ด้วยการ คลายระบายแรงดันน้ำมันออกทิ้ง อาจคลายที่แป๊ปเบรคตรงแม่ปั๊มก็ได้หรือที่หัวไล่ลมเบรคก็ได้.

8. หมั่นตรวจผ้าดรัมเบรคบ้างหากบางมากกรือเก่ามาก มันหักร้าวได้ และยังมีโอกาสร่อนหลุด นึกดูว่าขับรถอยู่ผ้าเบรค ส่วนที่แตกเกิดหลุดแล้ววิ่งมาซ้อนกัน รถหมุนเคว้งเลยนะครับ กรณีนี้ผมเคยช่วยคน บนถนนมาแล้ว ว่าเอะเห็นขับมาดีแล้วเบรคหมุนรถกลับหลัง พอเข้าไปช่วย ล้อหลังติดหนึบไม่ยอมหมุน ต้องแก้ด้วยการ ถอยหลังๆๆให้หลุดจึงเข้าข้างทางได้.

9. แก้ได้ยังครับเห็นแต่เมื่อวาน

เคสแบบนี้ผมเคยเจอกับตัวเองครับ แต่เป็นเบรคหน้า ขับจากเมืองมาบ้านระยะทาง15กม.รู้สึกรถอืดผิดปกติเวลาเหยียบคลัชท์เปลี่ยนเกียร์ทีไรความเร็วลดลงอย่างเห็นได้ชัด พอถึงบ้าน ไปสังเกตดูหล้อหน้ามีควันขึ้น หาสาเหตุตั้งนาน แล้วก็พบปัญหาที่ สายอ่อนมันตันครับ ตอนที่เราเหยียบแป้นเบรค มันสามารถดันน้ำมันเพื่อไปดันลูกสูบได้แต่พอยกขาออกจากแป้น แรงดันกลับจากลูกสูบกลับคืนตำแหน่งเดิมช้ามากๆ ผมถอดสายมาเป้่และเอาลวดแยงก็ไม่สำเร็จ สุดท้ายต้องซื้อของใหม่ไปเปลี่ยน ที่เป็นแบบนี้น่าจะเกิดจากอาจจะมีเศษผงหรือขี้ตะกันมันอยู่ในระบบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้