b14 สตาร์ทอาการแปลกๆ ช่วยทีคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ek_, 4 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    บิดสตาร์ทที บ้างทีก็ติดเลย บ้างทีบิดไปเหมือนมอเตอร์สตาร์ท ไม่มีแรง

ต้องบิดไปมา 2-3 รอบ ถึงจะมีแรงติด (แต่เวลาติดก็ติดง่ายบิด 2-3 วิ ก็ติดเลยทุกครั้ง)

แบตก็ยังใหม่อยู่

เป็นมานานแหละ มันเสียทีตัวไหนหรอครับ ซ่อมแพงเปล่าครับ

** ฝาปิดรูกุญแจ ก็หาย หาซื้อที่ไหนถูกๆครับ ถามศูนย์ 400-500 บาท แนะ - -*

** ไปติดตัวช่วยสตาร์ทมา หายแล้ว ทีเดียวติด :D

ขอบคุณมากคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2008
    sunnyonly069 ถูกใจสิ่งนี้
  2. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ผมก็ใช้รุ่นเดียวกันกับคุณนะครับ แต่ปัญหายังไม่เคยเกิดตอนนี้เกิดแค่ครั้งแรก สตาร์ทติดแล้ว ดับ แต่สตาร์ทใหม่ยาวครับที่นี้ ไม่มีปัญหาอะไรคร๊าบบบ ส่วนร้านอะไหล่ตามวรจักรก็น่าจะมีนะคร๊าบบ ลองแวะเข้าไปถาม ๆ ดูคร๊าบ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  3. panu@B14

panu@B14 New Member Member

9
    0
    0
    อาการเดียวกันเลย ครับผม ....รอคำตอบอยู่ครับ ...

4. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    ของผมก็เป็นคับ upรอผู้รู้

5. ek_

84
    12
    0
    ไปติดตัวช่วยสตาร์ท เลย

ช่วยได้เยอะ 380 บาทเอง ลองดู ทำตามร้านทำไดชาร์จได้เลย

6. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    ผมก็เป็นอาการแบบพี่เลย แก้ยังไงคับ ตัวช่วยสตาดเรียกว่าไรหรอคับ ราคารวมค่าแรงเท่าไหร่
    เวลาทำนานไหม๊คับ เซงเหมือนกัน เวลาสตาดเเล้วแป็กทุกทีเลย ฮือๆ
    อืมพี่ ชื่อไรคับ มีเบอร์ไหม๊เพื่อจะโทรถามเรื่องนี้อ่ะคับ ขอบคุนคับ

7. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    วันนี้ไปเจอตัวเป็นๆ มาแล้วค้าบ...

8. ek_

84
    12
    0

ดีใจที่ได้รู้จักและเจอกัน คับบ
    :D:D

เข้าตามร้านพวกไดนาโม ได้เลย
    380 บาท รวมค่าแรง เรียกตัวช่วยสตาร์ท ครับ
    ทำ ครึ่ง - 1 ชมก็เสร็จแล้วคับผม

9. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    รถคันเก่าผมก็เป็น แต่เจ้าของใหม่เค้าเอาไปทำมาเหมือนกันครับตัวช่วยสตาท
    ผมดูแล้วเค้าเอา relay มาต่อเพิ่มอีกตัวคล้ายว่าจะต่อไฟตรงมาช่วยอีกแรง
    ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่รูกุญแจ

10. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    ผมว่าน่าจะเป้นที่แบตเตอรี่หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
    เพราะบางครั้งแบตใหม่ วัดโวลต์ 12Vได้แต่ AMP ไม่ได้นะครับ
    อาจจะต้องชาร์ต ให้เต็มที่หน่อยครับ
    เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนหนึ่งนะครับ

11. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    ผมไปติดตัวช่วยมาแล้วคับ ติดตั้ง450บาท แพงกว่าพี่ๆอีก เซงเลย
    แต่ทำมันติดเเล้ว เวลาสตาทมันติดดีก็จิงๆแต่ทำมัยมีเสียงดัง ต๊อกๆไม่รู้
    กลับไปถามที่ร้านไดนาโม เขาบอกว่าเพราะ ตัวช่วยสตาทมันทำงานเลยมีเสียง
    เหตุเพราะได สตาทไม่ทำงานหรือทำงานไม่ดี ตัวช่วยสตาทก็เลย ทำงาน เลยมีเสียง
    ไม่รู้ว่าจิงป่าว เพราะผมก็ไม่มีความรู้อีกอย่างไปติดมาแล้วด้วย เขาบอกว่าไม่มีปัญหาอะไร
    ก็เลยตามเลย พี่ๆเป็นแบบผมป่าวคับบบบบบบบบ

12. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    หน้าตาเป็นไงหว่า

ตัวช่วย สตาร์ท

13. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ไม่เคยเห็นเลยครับ ตัวช่วยสตาร์ท

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะคร้าบ พี่น้อง

อยากเห็นเป็นความรู้คร้าบบบ

14. ek_

84
    12
    0
    ใช่เลย มันน่าจะเป็น รีเลย์ ต่อเพิ่ม ช่วยเข้าไป

มันมีเสียง รีเลย์ ตอนบิดสตาร์ท มันจะดัง แต่ก็ปกติ แรกๆอาจแปลกใช้ไปเดี๋ยวก็ชิน :D:D

15. ton22222

ton22222 New Member Member

2
    0
    0
    อาการเดียวกับของผมเลยครับ ก็สงสัยมานานเหมือนกันครับ
    อาการจะประมาณว่าไดสตาร์ทหมุนแล้วค้าง เหมือนไม่มีแรง
    แต่บางครั้งก็ติดง่ายๆเลยครับ แรกๆก็เดาว่าแบตหมดมั่ง สาพพานตึงไปมั้ย
    มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ไปซื้อของแมคโคร ออกมามีเสียงดัง แต๊กเดียวแล้วเงียบ ก็นึกว่าแบตหมด
    เลยขอพ่วงคนแถวนั้น พ่วงแล้วบิดกุญแจก็ดังแต๊กเดียวแล้วเงียบ
    คราวนี้ละรู้แล้ว ชัวร์เลย ไดสตาร์ทถ่านหมดแน่ๆ เลยเข็นไปร้านแถวๆนั้น
    จริงอย่างที่คาดครับ ถ่านหมด โดนค่าเปลี่ยน+ค่าแรงไปแบบว่า เข้าครั้งเดียวแล้วจะไม่เข้าอีกแล้วร้านนี้
    แต่ก็เถอะนะ ต้องรีบไปงานด้วยเลยยอม
    ถ้าอาการแบบเดียวกับผมลองให้ช่างเช็คถ่าไดสตาร์ทดูครับ น่าจะเป็นเหมือนกัน
    ผมใช้มาราวๆ7-8ปีครับ อายุมันคงอยู่ประมาณนั้นมั้งครับ เดาเอา
    เดี๋ยวขออณุญาติไปตามหา ไฟหน้า+เรือนไมล์ก่อนครับ

16. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    แล้วสตารท อย่างอื่นมีแรงรึป่าวครับ

17. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ของเล่นใหม่สำหรับรถเก่าๆ อิอิ

18. mr.tor

mr.tor New Member Member

2
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ.....สตาร์ททีเดียวติดบ้าง...บางครั้ง...สตาร์ท...แอะ...แอะ...แล้วก็ติด....

....ให้ที่ร้านดู......ลองสตาร์ทให้ดู....ปรากฏว่า...เงียบฉี่...ไม่มีเสียงอะไรเลย
    ....ร้านจัดการเปลี่ยนบูชไดสตาร์ท....ค่าบูช+ค่าแรง 250 บาท....สตาร์ทชึ่งเดียวติด...ตลอดเลยคราวนี้ง..หมดปัญหา

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ตัวช่วย สตาร์ท ยังไง งง ครับ

20. AuSi_Mania

AuSi_Mania New Member Member

158
    42
    0
    ยังไม่มีอาการ แต่เก็บไว้เป็นความรู้ ขออย่าให้เป็นเล้ยเพี้ยง

21. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    บู๊ซ ไดสตาร์ท คืออะไรครับ เปลี่ยนแพงไหม
    กับ ตัว ช่วย สตาร์ท อันไหน ดีกว่ากัน
    เพื่อน ๆ ช่วย ฟันธงครับ
    อิอิอิ

22. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    ฝาปิดรูกุญเจผมก้อไม่มีฝากซื้อด้วยได้ปะ
    :D:D:D

23. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    แล้วตกลงหน้าตามันเป็นอย่างไรอ่ะครับมีรูปไหม งง งง งงเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้