ลองไปทำดูนะครับ...........แหล่มเลย(ใครมีบอกด้วยครับ)

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย joji55, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    เนื่องจากไม่รู้จะไปถามซื้อที่ไหนก็เลยลองทำดูเอง
    ชิ้นส่วนที่ว่ามันคือ พาสติกปิดรูตรงที่จับด้านในประตูทั้ง 4 บานครับ
    ของผมมันหายไป บานหลังด้านซ้ายก็เลยใช้กาบบันไดที่ไม่ได้ใช้แล้ว
    มาทำขึ้นใหม่ครับ

ขั้นตอนก็คือใช้กาบบันไดที่ไม่ได้ใช้แล้วมาตัด โดยใช้ของบานประตููที่ยังอยู่เ็ป็นแม่แบบครับ แบบเป็นอย่างไรก็ทำตามแบบเท่านั้นเองครับ

รูปที่ 3
    อยากได้ยางกันกระแทกที่ติดตรงกันชนแบบในรูปใครมีไม่ได้ใช้ ผมขอนะครับ
    ถ้าใครมีลงไว้นะครับ สภาพไหนก็ได้ลองเอามาดูครับ ข้างหลังด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2008
  2. joji55

705
    5
    0
    บางคนยังงงว่าตรงไหนเหรอ รูปที่ 1 คือ ชิ้นส่วนที่หายไป
    ส่วนรูปที่2 คืองานที่ทำขึ้นมาใหม่นะ

3. joji55

705
    5
    0
    ส่วนรูปนี้ก็ใช้กาบบันไดซ่อมส่วนที่ปิ่นไป จะสังเกตุได้จากไม่มีรูไขน๊อตเหมือนของเดิมนะครับ

4. joji55

705
    5
    0
    อันนี้เป็นช่องแอร์กลางที่แตกเป็นชิ้นๆ แต่ได้กาวร้อนช่วยไว้และขี้เลื่อยไม้สีใกล้เคียงเติมส่วนที่หายไปครับ
    เพราะไม่ซ่อมไม่ได้ครับ หาซื้อไม่มีแล้ว ส่วนจะหล่อใหม่คงเป็นเรื่องยาก
    เพราะมันประกอบกันหลายชิ้นครับ

ส่วนรูปสุดท้ายเป็นสภาพภายในปัจจุบัน ซึ่งต่อไปคงจะทำเป็นลายไม้ในโอกาสต่อไป

5. saengchot

saengchot New Member Member

146
    2
    0
    :eek: เจ๋งสุดๆ เลยค่ะ โดยเฉพาะ

อยากทำได้บ้างจังเลย เพราะของม่อนแย่มากแล้วคะ :confused:

6. NUN-ST171

NUN-ST171 New Member Member

612
    0
    0
    สุดยอดคับ น่าสนใจ

7. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    ภายในหล่อมั๊กๆ

8. joji55

705
    5
    0
    ยินดีซ่อมให้นะครับ คุณม่อนอยู่แถวไหนเหรอครับ
    แต่มันถอดยากหน่อยนะ เพราะต้องถอดคอนโซลออกมา ข้างในมันมีน๊อตสองตัวครับ
    ไม่ถอดไม่ได้ครับ ส่วนเรื่องราคาซ่อมไม่เป็นไรครับ ช่วยๆกันไปครับ

9. saengchot

146
    2
    0
    โอ้ ขอบคุณมากๆๆๆๆ ค่า

แต่เกรงใจจังเลย

10. joji55

705
    5
    0
    มันแย่ขนาดไหนเหรอครับถ่ายรูปมาดูหน่อยครับ

11. ZOOKZONE

ZOOKZONE New Member Member

192
    3
    0
    แจ๋วไปเลยครับ
    แล้วแผงประตูมันสกปรกจะทำความสะอาดยังไงดีครับ

12. joji55

705
    5
    0

ผงซักฟอกเรานี่แหละครับ ล้างเอาแปรงซักผ้าขัดเหมือนซักกางเกงยีนเลย
    ไม่ต้องถอดออกมานะครับ ถอดแต่ที่จับ ที่หมุนกระจกออก ส่วนคาบไหนที่ไม่ออกค่อยเอาน้ำยาล้างห้องเครื่องอีกทีครับ เวลาตากให้ตากลมนะครับ ถ้าตากแดดเดี๋ยงแผงโป่งงอได้ ของผมตากลม พอส่วนที่เป็นพาสติกแห้งก็ใส่ที่จับ และที่หมุนกระจกเลย ส่วนที่เป็นพรมเดี๋ยวเวลาเราจอดตากแดดมันก็แห้งไปเองครับ
    ( แห้งสนิทแล้วลงแวกซี่อีกทีก็เรียบร้อยครับ) ว่าแต่อย่าไปโดนมันล่ะเดี่ยวเปื้อนอีก

13. joji55

705
    5
    0
    ลืมไปครับเวลาใช้น้ำยาล้างห้องเครื่องล้างอย่าให้โดนฟิลม์ที่ติดอยู่นะครับ เจ๊งเลยนะครับหมุนลงก่อนก้ได้ครับ

14. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    พี่โจ.....แจ๋วจริงๆคับ.....เนี๊ยบเนียนมากๆเลยคร้าบบบบบ

15. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ขอบคุณ K.joji55 มากคับ ยอดเยี่ยมมาก ที่แนะนำวิธีการทำที่ปิดรูน๊อตให้ ของผมที่ปิดรูน๊อตที่จับประตูด้านหลังข้างซ้ายก็หายไปเหมือนกันคับ แต่ผมทำไม่เป็น K. joji55 ช่วยสอนวิธีการทำหน่อยดิคับ แล้วผมไม่มีพลาสติกกาบบันไดที่ไม่ใช้ด้วยสิ ไม่รู้จะไปเอาที่ไหนมาอ่ะคับ

16. him1

him1 Guest

0
    0
    0
    สวยครับพี่....

17. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    อัพๆ ..... แจ๋วๆ ชอบ ๆ.........คร้บบบบบบ

18. joji55

705
    5
    0
    ถ้าไม่มีกาบบันไดก็เอาพาสติกภายในของรถรุุุ่่นไหนก็ได้ หรือ พาสติกอะไรก็ได้ ที่มันสีใกล้เคียงและความหน้าเท่ากันกับของเดิมครับ
    ส่วนวิธีทำคือ
    1. ตัดพาสติกให้มีขนาดใกล้เคียงกับของเดิม (ถอดข้างที่มีเป็นตัวอยางครับ)
    2. ขัดตกแต่งด้วยกระดาษทรายขัดเหล็กให้มีขนาดเท่ากับของเดิม เิริ่มจากหยาบก่อนครับแล้วค่อยละเอียดทีหลัง( ทำไมไม่ตัดให้เท่าเลยล่ะ เพราะการตัดด้วยเลื่อยมันจะไม่เรียบไงครับเราต้องมาตกแต่งอีกทีด้วยกระดาษทรายเพื่อความเนียนของงาน)
    3. เวลาขัดกระดาษทรายต้องขัดไปเทียบกับรูปิดน๊อตไปด้วยเพื่อจะได้
    ไม่เล็กเกินไป
    4. ส่วนเรื่องของเขี้ยวที่ล็อคก็อาจจะทำเหมือนของเดิมก้ได้ (แต่ยากหน่อยนะครับ ต้องวัดให้ดีผิดไม่ได้เลยเพราะเวลาใส่มันจะทำให้ชิ้นงานที่ติดไม่ตรงรูครับ)
    ของผมแก้อยู่หลายรอบกว่าจะตรง อันนี้อาจดัดแปลงเอาตามความเหมาะสมได้เลยครับว่าจะติดแบบไหน ถ้าคิดว่าไม่ได้ถอดก็เอากาวติดไปเลย หรือที่ผมคิดไว้แต่ยังไม่ได้ลองคือ
    เอากาวสิลิโคนมาบีบใส่ในรูน๊อต ก่อนบีบใช้น้ำมันอะไรก็ได้ทาให้ทั่วรูน๊อตก่อน
    กันไม่ให้กาวสิลิโคนติดรอจนแห้ง แล้วก็แงะเอากาวออกมาก็จะได้เดีอยสำหรับใส่ แล้วค่อยเอาไปติดกับชิ้นงานอีกที (ใครลองไปทำแล้วได้ผลยังไงมาบอกบ้างนะ)
    ลองทำดูไม่ยากเกินความสามารถของเราหรอกครับ ใครมีเทคนิคอะไรดีๆก็เอามาแบ่งปันกัน เก็บไว้กับตัวไม่เกิดประโยชน์อะไรหรอกครับ

19. saengchot

146
    2
    0
    ติดตามอ่านอยู่นะคะ

ที่หายไปก็พยายามหารูปช่องแอร์ของรถม่อนมาให้ค่ะ แต่ยังหาไม่ได้เลย เพราะรถไมได้อยู่กับตัวอ่ะคะ

ต้องขอขอบคุณคุณ Joji มากๆ เลยค่า

20. joji55

705
    5
    0
    ไม่เ็ป็นไรครับ ได้รูปแล้วก็ลงไว้นะครับ พอดีอยากเห็นครับ

และถ้าใครมีตัวล็อคเก๊ะพัง ก็ลองลงไว้นะครับอยากจะลองซ่อมดูครับ

21. saengchot

146
    2
    0

แวะมาบอกว่า ตัวล๊อกเกะก็พังจ้า

22. joji55

705
    5
    0
    ถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะครับ

23. ZOOKZONE

ZOOKZONE New Member Member

192
    3
    0
    ภายในของรถมีปัญหาครับ คือจอดรถไว้ไม่ได้ใช้เป็นเดือนเลย แล้วที่จอดมันก็มืด
    ไม่โดนแสงแดด วันนี้เปิดมาตกใจมากๆ มันเหมือนราเขียวๆที่ขึ้นบนขนมปัง
    แต่ขึ้นบนเบาะหนัง และพวกคอนโซลแผงประตู เต็มเลย แต่ก็เช็ดออกครับ
    ก็เลยเอารถไปล้างแล้วตากแดด อยากรู้ว่ามันคืออะไร มีใครเคยเป็นแบบนี้มั่ง
    ป่าวครับ แล้วจะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ

24. joji55

705
    5
    0
    ของผมไม่เคยเป็นนะครับ แต่น่าจะเป็นที่จอดรถรถไว้ในที่มืดเป็นเวลานานๆ นั้นแหละครับ เพราะในที่มืดมันอากาศคอนข้างชื้นราเลยขึ้นตามคาบสกปรกต่างๆ ครับ การแก้ปัญหาน่าจะทำความสะอาดภายในใหม่ทั้งหมด แล้วเอามาจอดข้างนอกให้โดนแดดบ้างน่าจะช่วยได้

25. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    น้องแมว.....หนีไปเที่ยวไหนมาเนี่ยยยยย

ทิ้งน้องแหลมไปเปนเดือนๆเลยเนี่ยยยยยยยย

น่าจะเปนรา...ที่เกิดจากความชื้นสะสม.....อ่ะคับ

เอาน้องแหลม...ออกกำลังกายบ่อยๆนะ จะได้แข็งแรงๆ ...........อิอิ

26. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ตัวล็อคเก๊ะของผมเคยแตก หลุดเป็นชิ้นๆเลยคับ ตอนนั้นเครียดเลย เพราะโทรถามที่ร้านแถววรจักร

บอกราคาตัวละ 1,800 บาท แล้วก็มีแต่สีดำด้วย เลยไปเก็บชิ้นส่วนทุกชิ้น มานั่งประกอบเข้าไปใหม่ ส่วน

ใหญ่ที่แตกมักจะเป็นตรงฝาครอบที่ล็อคอ่ะคับ แต่ก็ทำให้รูไขกุญแจหลุดมาเป็นชิ้นๆเลย ผมนั่งทำอยู่เป็น

ชั่วโมงเลย กว่าจะประกอบเข้าไปได้เหมือนเดิม โดยใช้กาวร้อนเป็นตัวติดส่วนที่แตก ตอนแรกประกอบเข้า

ไปลองดู มันสามารถเปิด-ปิดเก๊ะได้ แต่ไม่สามารถใช้กุญแจไขล็อคเก๊ะได้ ก็เลยต้องถอดออกมาทำใหม่ ใน

ที่สุดไปก้มๆดูฝั่งคนนั่ง เจอเศษชิ้นส่วนของกุญแจตกอยู่ชิ้นนึง เลยเก็บไปประกอบดูใหม่ ผลปรากฏว่า

คราวนี้สามารถใช้กุญแจไขล็อคเก๊ะได้แล้ว คราวนี้ผมเลยรู้แล้วว่าเวลาปิดเก๊ะ ไม่

ควรใช้มือดันตรงที่ล็อคเก๊ะ เพราะมันจะทำให้ตัวล็อคเก๊ะแตกได้ ต้องใช้มือดันตรงฝาเก๊ะอย่างเดียว

27. joji55

705
    5
    0
    เยี่ยมเลยไม่เสียตังต์ด้วย ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีๆๆจะได้เอาไปใช้เวลาปิดเกะด้วยครับ

เมื่อวานลองถอดของตัวเองออกมาดู คิดว่าน่าจะหล่อขึ้นมาได้เดี่ยวลองทำดูก่อนได้ผลอย่างไรจะมาบอกเป็นงานเรซินครับ

28. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    ถ้าทำได้....ทำขายเลยคร้าบบบบบ เพ่โจ.......อิอิ

เพราะที่เห็นเกือบทุกคัน พังหมดแย้วววววววว

555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้