วางเครื่องให้ ES 1.7

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย pooza191, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pooza191

pooza191 New Member Member

15
    1
    0
    ขอรบกวนสอบถามพี่ๆ ใน Es Group หน่อยน่ะครับนั่งคิดมาหลายวันแล้ว
    คือ Civic Es รุ่น 1.7 Exi สามารถจะวางเครื่องอะไรลงไปได้บ้าง
    ที่ราคาไม่แพง(งบไม่เกิน 4 หมื่น)และใช้เวลาในการวางไม่นาน(เป็นสัปดาห์)
    เคยถามอู่ที่รับวางเครื่อง Honda เค้าบอกว่า ถ้าลง B16, B18 ต้องแปลงเยอะ
    เวลาในการทำก็ประมาณ 7-10 วันครับ

2. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    อืม!!!!

3. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    หา D17 Tec วางดีกว่า ไม่ต้องทำการแปลงเลย

4. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ผมว่าหาเครื่องเดิม vtec เกียร์ธรรมดาใส่ดีกว่าไหมครับ ได้แรง ประหยัด งบไม่บาน

5. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    วาง D17A ดีก่าคับ

หรือไม่งั้นก้อ K20A เลยคับ ตัวแรง อิอิ

6. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    วางแล้วถ่ายมาดูบ้างน่ะครับ..

7. pooza191

pooza191 New Member Member

15
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    แล้วราคา D17 Vtec At ตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    เครื่องตัวนี้วิ่งดีกว่าเครื่องเดิมผมมากหรือป่าวครับ (D17 no Vtec)
    เพราะตอนนี้ที่ใช้อยู่ผมเอาไปติด Gas เลยรู้สึกว่าเครื่องมีอาการอืดลงกว่าเดิมครับ
    เลยคิดว่าจะหาข้อมูลไว้ก่อน เผื่อเครื่องเก่าพังจะได้เตรียมเงินไว้ถูก
    สัปดาห์ที่แล้วเครื่องเกือบพัง เพราะน้ำมันเครื่องแห้งหมดโชคดีที่เจอก่อน
    เลยเอาไปซ่อมช่างบอกว่าซีลหน้าเครื่องกับฝาวาล์วรั่ว

8. jink_00

jink_00 New Member Member

87
    8
    0
    อืม เก็บข้อมูล ผมก็ EXI 1.7 แต่ไม่คิดจะเปลี่ยนหรอกนะ :p

9. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    D17A A/T แล้วแต่ปีเครื่อง กับความสวย แนะนำเอายกลงก็ดี ได้ลองขับ 35000 - 60000
    เคยถามที่เชียงกงบางนา ซ2 ร้านท้ายสุด ตรงหัวมุม ไม่รู้ยังอยู่มั้ยนะ นานแล้ว

10. auto_587

auto_587 New Member Member

8
    1
    0
    ถ้างบไม่เกินสี่หมื่นตามที่เจ้าของกระทู้ต้องการผมว่าคงได้แค่d15b แต่ผมว่าไม่work
    ผมก็ใช้exi02 รอราคา k20a auto5speed ราคาลงก่อนจะวาง
    bแปลงเยอะครับ

11. jung_es

jung_es New Member Member

36
    1
    0
    F20B ก็น่าสนน่ะคับ มีคนในคลับวางมาแล้วคับจบด้วยรถสีเหลืองอ่ะคับ

12. WIT_ES MANIA

WIT_ES MANIA New Member Member

234
    19
    0
    งบแค่นี้เครื่องเดิมดีกว่าครับ.......วางเครื่องเทคต้องมี6-7หมื่นน่ะครับแบบครบๆ
    รถผมตอนเครื่องเดิมก็ไม่เทคแต่ทำฝาเรื่องไอดี-ไอเสีย
    ให้ครบๆเกียร์ธรรมดามี 190 อ่ะครับ..........
    แต่แช่นานไปหน่อยชาร์ฟละลายเลย
    ตอนนี้วางb16a+b20b ครับ แท่นเครื่องแปลงเยอะครับ
    แต่ไม่เคยอัดเต็มๆสักที เพราะราคา 95 มันแพงอ่ะครับ

13. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    เก็บข้อมูลคับ

14. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    ข้อมูลดีๆคับ

15. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
    เก็บๆๆๆๆๆ

16. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    นี่มัน step 3door ที่แรงๆ เลยนะพี่

อาจานของผม ทามวิ่งได้13 วิ ต้นๆเลยอ่าแต่3door นะ

17. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ผมว่าหาเกียร์ธรรมดาใส่ ลงล้อ 15 ตีนต้นก็แรงกระฉูดแล้ว :D

18. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    นานน่ะสิ ผมว่าหาลองเกียร์ธรรมดาก่อนดีกว่ามั๊ย ในความรู้สึกระหว่าง vtec กับ no vtec มันไม่น่าจะต่างกันเยอะนา เดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสียนะ

19. beeladin

beeladin New Member Member

246
    36
    0
    เก็บข้อมูล

20. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    ใช่ครับ หา กระปุก...ลงดีกว่าครับ

ช่วนนี้น้ำมันแพง ด้วย ....

21. keng_ES

keng_ES New Member Member

68
    3
    0
    ของผมวาง b16+20 มาคับ ยอมรับว่าแปลงเยอะมากๆทั้งเรื่องของเซนต์เตอร์ และเรื่องกระบองเกียร์ก้อเป็นปัญหาที่สำคัญคับเพราะจับพวกท่อนเกียร์ 16 หรือ18 แดงมาใส่ยังไงมันก้อต้องมีการตัดต่อเชื่อมไม่ดีมีขาดไม่เหมือนกับวางตรงบอดี้คับ ของผมวางมากะอู่ชื่อดังแถวดอนเมืองคับแต่ไม่อยากจะเอ่ย....แต่ตอนนี้ได้พี่หมีBear R แก้ไขให้ก้อไม่มีปัญหาอะไรคับ ถ้าสนใจจะทำก้อสอบถามได้คับ ตอนนี้ที่อู่ก้อจะมี zx เข้ามาทำ b20 อีกคันคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2008
  22. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    สนใจครับ รบกวนเบอร์โทรทาง PM ด้วยครับ ขอบคุณครับ

23. WIT_ES MANIA

WIT_ES MANIA New Member Member

234
    19
    0
    มาช่วยตอกย้ำครับว่า
    เครื่องเดิมเจ๋งสุดๆแล้วครับ
    ตอนนี้รถผมโดนค่าวางกะเก็บรายละเอียด
    ค่าใช้จ่ายยัง 4 หมื่นก่าๆเลย........ลมแทบจับ
    ปล.ตั้งแต่วางมาครั้งแรกนะครับ เล่นท่อนล่างมา2ตัวแล้วครับ(B20)
    อาการเดิมชาร์ฟละลายจบกับค่าวางเครื่องไปทั้งหมดทั้งสิ้น3แสนได้แล้วมั้ง

24. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    WIT เหลือเสมอ

25. WIT_ES MANIA

234
    19
    0
    จะเหลืออะไรหล่ะครับพี่
    ทำขนาดนี้........กินแกบแน่ๆ

26. keng_ES

keng_ES New Member Member

68
    3
    0

27. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    ชาร์ฟละลายนี่ มันเกิดจากน้ำมันเครื่องพร้อง ป่ะพี่ แบบมานกินน้ำมันเครื่องอ่า

เหงจานผมบอกรถวางเครื่องอย่างนี้ต้องเช็คบ่อยๆ

แบบต้องเติมน้ำมันเครื่องทุกอาทิตย์เลยอ่า

28. WIT_ES MANIA

234
    19
    0
    ถูกต้องนะครับมันแดกน้ำมันมากเจงๆ

29. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    อ ย า ก แ ร ง ต้ อ ง ห มั่ น ดู แ ล อิ อิ

30. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    K20A วางเดิมๆก็โอเคแต่อาจต้องลดน้ำหนักหน่อย
    H22A วางแล้วสักพักคงต้อง set turbo เป็น VTEC TURBO ครับถึงจะแรง (ES เบากว่า Prelude นิดหน่อยครับ ถ้าวางแล้วจะแรงกว่า Prelude)
    ส่วนอื่นๆผมไม่ศรัทธาครับเพราะแรงบิดน้อยตัวถัง ES หนัก

ผมก็เป็นอีกคนที่ไม่คิดจะขายรถครับ จะทำคันนี้ให้สุด...เท่านั้น

อยากเห็น ES Group วางเครื่องกันเยอะๆในอีกสัก3-4 ปีจัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้