Presea R11 เครื่อง1.8 เกียร์ Auto มีปัญหาครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย jamesbond, 14 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jamesbond

jamesbond New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับ

Presea R11 เครื่อง1.8 เกียร์ Auto มีปัญหาครับ

วิ่งอืดๆ เกียร์ ไม่ยอมเปลียน

ช่วยแนะนำร้านซ่อมที่ราคาไม่สูง และ ฝีมือใช้ได้ด้วยครับ

เนื่องากช่วยนี้งบน้อยมากๆ

เป็นเซล์ครับต้องใช้รถทำงานตลอด

รบกวนด้วยครับ

2. Golfer Jar

Golfer Jar New Member Member

55
    0
    0
    คิดว่าเกียร์เริ่มจะพังแล้วครับ แต่ก็ยังพอแก้ไขเพื่อใช้งานได้อีกระยะนึง ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์และให้ช่างล้างกรองน้ำมันเกียร์ดูก่อน
    อีกวิธีคือต้องปลดโอเวอร์ไดรว์ตอนออกตัวแรกๆ แล้วค่อยไปเข้าโอเวอร์ไดรว์หลังจากที่ความเร็วรถถึง 60 กม./ชม.ครับ

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน หรือคลัชเกียร์ลื่น มีอาการรอบสูงเกินเหตุใช่หรือเปล่าครับ

แบบนี้ต้องผ่าเกียร์มาเปลี่บน หรือ ยกเกียร์เชียงกงก็จะคุ้มกว่าครับ

4. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    เปลี่ยนใหม่เถอะคับ ม้วนเดียวจบ งบไม่ปานปลาย แต่ถ้ายังไม่เปลี่ยนก็ลองทำความสะอาดกรองเกียร์ดูคับ
    ถ่ายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ซะใหม่อาจจะพอใช้ได้ แต่สรุปว่า น่าจะเปลี่ยนคับ จบแน่ๆ

5. jamesbond

jamesbond New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ

ลองถามอู่แถวๆ บ้านเค้าบอกว่า
    มี 2 แบบ แบบ ธรรมดา กับ ไฟฟ้า
    งงเลยไม่รู้ว่าเป็นแบบไหนเหมือนกัน

ธรรมดา เค้าคิดที่ 10,000.-
    ไฟ้ฟา คิดที่ 18,000.-

ไม่ทราบว่าราคาเป็นไงบ้างครับ
    แรงไปไหมครับ

6. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    สมาชิกในกลุ่มก็มีของคับลองเข้าไปดูในกระทู้ขายอะไหล่ดูคับ
    ราคาก็โทรคุยเอาคับ ไม่ต้องเอาถึงขนาดไฟฟ้าหรอกคับ แพงเวอร์

7. BadzzBoyzz

BadzzBoyzz Member Member

46
    2
    8
    ของผมนี่ก็เริ่มละ เำกียร์2 นี่กระตุกมากๆ

8. duckman18

duckman18 New Member Member

16
    1
    0
    เปลี่ยนใส่ของเชียงกงดีกว่าคับ

ผมเป็นเหมือนกันเมื่อ4ปีที่แล้วคับ วิ่งได้สองเกียร์เองขอรับ....ตอนนั้เอาเข้าศูนย์(ไม่สบายด้วย)ประมาณสามชั่วโมง ทางศูนย์ติดต่อมาต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่คับ
    step 1 เกียร์ใหม่ 125000 บาท(สร่างไข้เลย)
    step2 เอาออกมาซ่อมใหม่ 45000(แทบหายไข้)
    step3 เอาเกียร์มือสองเชียงกงมาใส่โดนไป 13000รวมน้ำมันเกียร์ด้วยขอรับ(ค่อยยังชัวหน่อย)

*** ซ่อมที่ศูนย์นิสสันตรงข้ามวัดเสมียนนารีครับ ***
    เหตุก็เป็นประการฉะนี้ขอรับ....แบ่งประสบการ์ณของให้ฟังนะขอรับมันเวลานานมากแล้ว

9. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    ศูนย์นิสสันตรงข้ามวัดเสมียนนารี

ผมเข็ดจนวันนี้เลยครับ

รอบเครื่องรถผมไม่นิ่ง พี่แกยังไม่ทำอะไรเลย

บอกว่าต้องเปลี่ยน acc สถานเดียว 6-7 พันบาท

ก่อนหน้านั้นผมเอาเข้าไปเปลี่ยนสายพาน

อีกวันสองวันวิ่งไปวิ่งมา สายพานคงเข้าที่เข้าทาง ก็มีหย่อนนิดหน่อย

มันเลยมีเสียงดัง อี๊ดๆ

ขับเข้าไปที่นี่แหละครับ พี่แกไม่ทำอะไรเลย บอกว่า พู่เล่ พัง ต้องเปลี่ยน

ให้ทิ้งรถไว้ ผมนี่อึ้งไปเลยครับ บอกว่าให้ดูสายพานก่อน มันก็ยังบอก พู่เล่ พังอย่างเดียว

จนต้องบอกมันแรงๆ มันถึงไปดูให้ ไม่เกิน 10 นาที รถก็กลับมาคืน พร้อมคำตอบว่า สายพานหย่อน

สุดท้าย ผมขับรถเข้าไปที่นี่ ตอนช่วงเช้า ประมาณ8 โมง

แจ้งไปว่า จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไส้กรอง ขอไม่เกินชั่วโมง เพราะว่ามีธุระต่อ

ถามว่า ได้กี่โมง เขาบอกว่า ได้บ่ายๆ

ปัทโธ่ เอาเงินมาให้ มันไม่เอาอ่ะ

จนท พนง นั่งสูบบุหรี่ คุยกันเกลื่อนเลย เกี่ยงกันไม่รับงาน ไม่ยอมทำ

เพราะน้องผู้หญิงที่รับรถ แกเดินไปไล่ถามพวก ช่าง ทั้งหลาย

ถึงได้คำตอบกลับมาแบบนั้น

เสียดายศูนย์ใหญ่ๆ ใกล้บ้าน

ตอนนี้เลยต้องไปศูนย์ดีๆไกลบ้านแทน (แต่ไกลไม่มาก)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้