ติดแก๊สมา R11 ท้ายห้อย โช้คกับสริงชุดนี้ใช้ได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย PerforMax, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PerforMax

PerforMax New Member Member

12
    0
    0
    ปัจจุบันท้ายห้อยไป 1 นิ้วก่าๆ เลยว่าจะเปลี่ยนโช้คกะสปริงทั้งชุดซักกะหน่อย
    ช่วยวิจารณ์ทีครับ อันไหนน่าจะดีกว่ากัน
    ระหว่าง
    โช้คหน้า B14 สปริง B14
    โช้คหลัง A32 สปริง B14 อันนี้กลัวว่าท้ายยังห้อยอยู่
    หรือ
    โช้คหน้า B14 สปริง B14
    โช้คหลัง A32 สปริง A32 อันนี้กลัวท้ายโด่งไป
    ขับไม่เร็วมาก เน้นนิ่มนวลแบบเดิมๆอ่ะครับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ท่าน PerforMax สอบถามหน่อยครับ ที่ร้านท่านมี Tokico ใส่กับ U12 รึเปล่าครับ แล้วราคาเท่าไรท่าน ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ

3. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ถ้าโช๊คกับสปริงยังสภาพดีอยู่ ความรู้สึกในการขับขี่ดีไม่มีปัญหา เวลามีคนนั่งเบาะหลัง แล้วขึ้นลงหลังเต่า โช๊คไม่ยุบจนกระแทก แอ๊กๆ รองสเปซเซอร์หัวโช๊ค ไม่ก็เลื่อนถาดรองสปริง น่าจะเป็นอีกทางเลือกนึงประหยัดด้วย อิอิ
    ส่วนที่ผมทำอยู่ก็เพิ่มความหนาของยางที่อยู่ระหว่างสปริงกับเบ้าหัวโช๊คให้มันหนาขึ้น 1 นิ้วก็ใช้ได้แล้วครับ

4. เที่ยวละไม

เที่ยวละไม New Member Member

18
    0
    0
    รบกวนถามเพิ่มเติมนะครับที่ว่า เพิ่มความหนาของยางรองเบ้าโชคหลังเนี่ย...ใช้ยางอะไรเหรอครับ หาได้ได้จากไหนอ่ะครับ เพราะไปถามที่ร้านแล้วมีแต่บอกให้...รองสเปเซอร์อย่างเดียวเลย.....

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    มันก็เป็นเหมือนกับยางที่รองอยู่ระหว่างสปริงกับเบ้าหัวโช๊คแต่ว่ามันหนากว่าเท่านั้นเอง เด๋วไว้ถ่ายรูปที่รถมาให้ดูละกัน

แต่ผมว่าทำสเปเซอร์น่าจะดีกว่าครับ เพราะว่ายางเนี่ยพอใช้ไประยะนึงแล้วมันจะยุบตัว ยางหนาๆยุบไม่เท่ากัน คราวนี้แหล่ะรถมีเอียงครับ

ผมก็รอให้มันพังอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ซางจั๊บมีอะไรใช้ๆไปก่อน อิอิ

6. PerforMax

12
    0
    0
    ไม่มีขอรับ ตอนนี้เหลือแต่รุ่นตลาดๆก็พอขายได้เรื่อยๆ :D
    เบอร์โทรก็ 085-123-2341 ครับ

7. PerforMax

12
    0
    0
    เพิ่งได้ R11 ครับ ซื้อต่อจากน้องชายมา เพื่อมาติดแก๊สโดยเฉพาะ ตอนนี้ขนาดยังไม่ติดแก๊ส
    หน้ามันยังโด่งขนาดนี้ หลังติดคงจะแย่น่ะครับ น้องชายมันก็ไม่เปลี่ยนโช้คมาหลายปีแล้ว
    เลยจะบูรณะซะทีเดียว เท่าที่อ่านในเวปก็สรุปคร่าวๆว่าโช้คหลังต้องใช้ A32 แน่ๆ แต่สปริงจะ
    ใช้ A32 ดีหรือ B14 เดิมๆดี
    ปกติก็ไม่ค่อยมีคนนั่งหลังอยู่แล้วแต่ตามหลักการก็น่าจะใช้สปริง A32
    มีใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ

8. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เดิม ๆ ของรุ่นนี้ก็เป็นอย่างนี้แหละคับ

หน้าโด่ง ท้ายห้อย

เรื่องโช๊ค ในความเห็นผมนะ

ง่ายสุด เอาของเดิมไปอัดใหม่ให้แข็งกว่าเดิม

ถ้าอยากเปลี่ยนก็หาของแต่งที่มันตรงรุ่นมาใช้เลย

9. PerforMax

12
    0
    0
    ผมก็ว่าแล้ว ถึงว่าสิเดินไปดู R11 ตั้งหลายคันแล้ว หยิ่งเกือบทุกคัน ( อิอิ หน้ามันเชิดน่ะ)
    พอดีผมขายอะไหล่อยู่บ้างเลยหาของได้ง่ายหน่อย เพียงแต่ไม่รู้ว่าจะเอาแบบไหนมาใส่ดีน่ะครับ
    เห็นรถเพื่อนๆ งามๆทั้งนั้น เริ่มเกิดกิเลส แต่ตอนนี้เอาสมรรถนะก่อนความสวยงามดีก่า

10. whitebear

1,191
    11
    0
    โช๊คแต่ง สปริงโหลด ตรงรุ่น

11. PerforMax

12
    0
    0
    ใส่ปิงโหลด แล้วติดแก๊ส ท้ายมันจะไม่ติดซุ้มเลยเหรอครับ ใจจริงก็อยากใส่ปิงโหลดอยู๋เหมือนกัน
    หน้ามันสูงเหลือเกิน

12. whitebear

1,191
    11
    0
    ใส่สปริงโหลด โช๊คแต่ง

รถจะเตี้ยลง แต่ไม่ติดหรอกคับ (ขึ้นอยู่กับขนาดแม็กด้วยนะ)

เพราะโช๊คแต่ง สปริงโหลด

มันจะแข็งกว่าเดิม

ระยะยุบตัวก็น้อยกว่าเดิม

แล้วยิ่งคู่หลังมันไม่มีหักเลี้ยวด้วย

ไม่ติดอยู่แล้ว

13. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    ผมว่าหาเหล็กลองเบ้าสปริงซัก1นิ้วก็พอคับ ถูกดีอ่ะ การใช้งานก็นิ่มนวลเช่นของเดิม
    แล้วคิดจะแต่งเพิ่มค่อยหาของดีมาเล่นอีกทีก็ได้คับ เอาแบบสมเหตสมผลก็พอแล้วคับท่าน
    เอาแบบขับแล้วรู้สึกขับดีพอใจเราก็พอคับ ของดีก็ดีจริงอยู่หรอกคับ แต่ใช้รถแบบบ้านๆ
    แบบว่าพอขับสนุกบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ต้องเอาแพงมากคับ ไม่มีใครก้มลงไปมองอ่ะ เอาตังค์
    ไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลยคับ ตามความคิดของผมเองนะ แล้วแต่คิดอ่ะคับ เศรฐกิจพอเพียงคับ

14. Knot R11

Knot R11 New Member Member

8
    0
    0
    ห้อยเหมือนกันครับ

จะเอาไปทำแระ

15. PerforMax

12
    0
    0
    เอาสปริง B14 มาเทียบกับ A32 แล้ว A32 มันหนากว่า แต่ความสูงเท่ากัน
    ถ้าอย่างนั้นเอา A32 มาใส่แทนเลยดีไหม ใช้โช้ B14 เหมือนเดิม ทำเผื่อติดแก๊ส
    ไว้เลย

16. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    รองสเปเซอร์อย่างเดียวคับ อย่าไปวุ่นวายหาสปริงอื่นมาใช้เลยคับ เดี๋ยวหามาแล้วก็อาจจะห้อยอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้