ความจิงอันน่าเจ็บปวด...จาก กัปตันเรือเดินสมุทร(P2T)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maythee, 8 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    Subject: FW: ความจริงอันน่าเจ็บปวดในตอนนี้....อ้างอิงจาก กัปตันเรือเดินสมุทร
    ผมเป็นกัปตันเรือบรรทุกน้ำมัน แต่ไม่ขอบอกชื่อนะครับ ขณะนี้เรือผมได้ทอดสมออยู่ที่หาดแหลมเจริญ เพื่อรอรับน้ำมันดีเซลจากIRPCหรือTPIเก่าละครับ แต่เมื่อปตทได้ซื้อไปก็เปลี่ยนชื่อเป็นIRPC ผมรับน้ำมันเพื่อส่งไปที่เขมรและเวียดนาม
    เรื่อผมบรรทุกก๊าสLPGไม่ได้เพราะไม่ใช่เรือบรรทุกก๊าซ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นกัปตันเรือบรรทุกแก๊สLPGอยู่หลายคนพวกจะมารับ แก๊สLPGจากIRPCเพื่อไปส่งเขมรและเวียดนาม เหมือนผม เดือนละหลายเที่ยวเรือ ขณะที่ผมกำลังโพสอยู่นี่ก็มีเรือแก๊สรอรับอยู่ 3 ลำ
    ตั้งแต่ผมเดินเรือมายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียว มีแต่เรือส่งออก ปตท บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับ ถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันละครับ เพื่องส่งไปเขมร เวียดนาม แล้วไอ้นักวิชาการด้านน้ำมันที่มาออกรายการตาสว่างนะครับ เขาเป็นอดีตคนที่ทำงานปตท สิ่งที่เขาพูดนะ เป็นการแก้ต่างให้ปตททั้งนั้น
    ปตท ได้ไปลงทุนในการวางท่อแก๊สNGV จากมาเลเซีย และพม่า ตั้งหลายแสนล้านบาท ปตทจึงต้องการให้คนไทยใช้ NGV เพราะก๊าซ
    NGVเขามีกันทุกประเทศละครับ เขมรตอนนี้ก็เจอ ก๊าซ NGV อยู่หลายหลุม เวียดนามก็เจอ พม่าเขาก็มีเยอะ ทั่วโลกเขามีกันหมด ถ้าคนไทยไม่ใช่NGV แล้วปตท จะเอาไปขายใครละครับ ต้องบังคับให้คนไทยใช้ให้ได้ โอยอ้างว่าก๊าซNGVปลอดภัยกว่า จริงๆแล้วไม่ใช่หลอกครับ อันตรายพอๆกันละครับ เพราะNGVเป็นก๊าซที่มีแรงดันสูง โอกาศที่จะระเบิดก็ยอมมีสูงตามไปด้วย ถ้ามันอยู่ในกระโปรงหลังรถ มันจะออกไปไหนละครับ มันก็จะระเบิดอยู่ที่ท้ายรถละครับ ตอนนี้ยังไม่มีเรือลำไหนสามารถบรรทุกก๊าซ NGVได้เลย เรือที่บรรทุกLPGไม่สามารถ บรรทุก NGVได้ เพราะNGV มีแรงดันสูงกว่าLPGหลายเท่า ปตท เลยไม่สามารถส่งออกได้
    นอกจากมาหลอกขายคนไทย ตอนนี้โรงกลั่นเป็นของปตท เกือบหมดแล้ว ปั้มน้ำมันที่ไม่มีโรง
    กลั้นก็ต้องไปซื้อน้ำมันจากปตทมาขายอีกที เลยต้องขายแพงกว่าปตท ปตทไม่ได้ช่วยอะไรคนไทยเลยนะครับ
    สำหรับเรื่องการบอยคอตปั๊ม PTT รวมถึงผลิตภัณฑ์อื่น ๆ นั้น บอกตามตรงว่าเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

แต่อยากจะบอกข้อมูลในอีกแง่หนึ่งไว้ให้ทราบว่า
    การไม่เติมน้ำมันปั๊ม ปตท.นั้น ปตท.แทบจะไม่เดือดร้อนอะไรเลย คนที่เดือดร้อนจริง ๆ คือเจ้าของกิจการนั้น ๆ ครับ เพราะอะไรนะเหรอ ก็อย่างที่ท่าน ๆ ทราบกันดี ว่าโรงกลั่นตอนนี้ใครคุม เค้าไม่ขายน้ำมันในปั๊มเค้าเอง เจ้าอื่นก็ต้องมาซื้อกับเค้าอยู่ดี หรือหากทุกคนหันไปเติมแต่เจ้าอื่น น้ำมันของเจ้าอื่นก็ไม่เพียงพอกับความต้องการของทุกคน

ถามต่อว่างั้นแล้วทำไมเจ้าของกิจการไม่เปลี่ยนไปขายน้ำมันให้เจ้าอื่นละ
    ตอบ ก็เพราะติดสัญญาทาส ของ ปตท. ไงครับ หากท่านที่อยู่ตาม ตจว. ลองสังเกตุดูสักนิด รูปแบบของปั๊ม ปตท. เมื่อก่อนปั๊มใหญ่ ๆ จะมี ออฟฟิศ อยู่กลางปั๊ม เพื่อจะได้ดูได้ทั่วถึง ทั้งซ้าย-ขวา แต่ ปตท. อ้างเหตุ ห่าเหว ไรมิทราบ (ขออภัยที่ใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ) บอกออฟฟิศต้องไปอยู่ท้ายปั๊มเท่านั้น คราวนี้แหละครับ การย้ายอ๊อฟฟิศ และหัวจ่าย ต้องลงทุนอีกกี่ล้าน (ถ้าเจ้าของกิจการมีทุน ลงทุนเองก็แล้วไป แต่ถ้าไม่มีทุน ปตท. ออกให้ + สัญญาทาสต่อไปอีก 7-8 ปี )
    แล้วไหนจะยังเรื่อง ร้านกาแฟอเมซอนอีก ปั๊มไหนไม่มี ถือว่าไม่ได้มาตรฐานของ ปตท. (แล้วถามว่าค่าเฟรนด์ชาย นะกี่แสน แล้วยิ่ง เป็น ตจว. Volum ของผู้บริโภค ต่อวัน อีกกี่ปีมันจะคุ้มกับค่าเฟรนด์ชายและการทำร้านที่ต้องลงทุนไป) ทั้งที่โดยปกติทุกปั๊มเดี๋ยวนี้ เค้าก็มันจะมีร้านขาย กาแฟสด กันอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ใช่เบนด์ดัง ๆ ราคาแพง ๆ เท่านั้นเอง แต่ถ้าพูดถึงรสชาตินะ บอกตรง ๆ มันไม่ด้อยกว่าเบรนด์ดัง ๆ เลยทีเดียว ดีไม่ดี อาจรสชาติดีกว่าซะด้วยซ้ำ

ก็หวังว่าจะเป็นข้อมูลอีกส่วนหนึ่งไว้พิจารณานะครับ ว่าการเอาเปรียบของนายทุนใหญ่นั้น เค้าไม่ได้เอาเปรียบแค่ที่ปลายทางอย่างผู้บริโภคเท่านั้น เค้าเอาเปรียบตรงไหนได้เค้าทำหมดหล่ะครับ

ปล.ตอนผมเด็ก ๆ รู้สึกดีมากกับ ปั๊ม ปตท. เพราะ น่าเข้า น่าเติม ปั๊มเยอะไปที่ไหน ๆ ก็เจอแต่ปั๊ม ปตท. ห้องน้ำสะอาด ซึ่งถือเป็นตัวอย่างในการพัฒนารูปแบบของปั๊มน้ำมันในยุคนั้นเลยทีเดียว แต่พอได้มารับรู้เรื่องราวอะไรต่าง ๆ ในช่วงหลัง บอกตามตรง ๆ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ผมก็ไม่เติมและใช้ผลิตภัณฑ์ของ ปตท. แล้วเช่นกัน

2. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    อืม ที่จริงการตลาดของNGV ณ วันนี้ ถ้าตามแผน นะ
    เขาจะขึ้นราคาเท่ากับ ครึ่งหนึ่งของเบนซิล91แล้ว (ณ วันที่พิมก์ประมาณ20กว่าบาท)

ผมว่าที่ยังไม่ขึ้นเพราะยังต้อนเข้าคอกไม่เยอะ ถ้าต้อนได้เยอะๆรับรองโดนเชือดกันถ้วนหน้า

ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  3. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ตั้งแต่ผมเดินเรือมายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียว มีแต่เรือส่งออก ปตท บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับ ถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันละครับ เพื่องส่งไปเขมร เวียดนาม

ปตท มันเป็นองค์กรที่ขณะนี้กำลังจะฆ่าคนไทยทั้งประเทศ...ตายทั้งเป็นครับ

หลอกหลวงแหกตาประชาชนไปวันๆๆไหลไปเรื่อยๆเพื่อผลประโยชน์ขององค์กร

Fuck...PTT

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  5. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เป็นข้อมูลที่ดีครับ ยังไงก็เก็บไว้อ้างอิงกับที่อื่นนะครับอย่าพึ่งด่วนสรุป

6. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    แย่แล้ว....

ประเทศไทย.....

7. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เห็นแค่โฆษณามันแต่ละอันก็รู้สึกแปลกๆ แล้วคร้าบ

8. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    สงสาร ประชาชน และตัวเองจัง

9. mr-bboy

mr-bboy New Member Member

48
    1
    0
    ได้แต่ขอเวรกำจงตามมันไป อยู่ที่ไหนซักวันวันคงตามทัน ทำชั่วได้ชั่ว
    ต้องเจอซ่ะวันไอ้พวกโกงกิน ร่ำรวยบนความทุกข์ผู้อื่น

10. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    อืมมมม เ_ว เห็นแก่ตัวเห็นกับประโยชน์ส่วนตน
    มีเงินเยอะเหลือกินเหลือใช้แล้วควรจะแบ่งให้กับคนที่ไม่มีจะกินจะใช้บ้าง
    ใช้ชาตินี้ก็ไม่หมดแล้ว

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ไม่ไหว แบบนี้ คนไทยทำกันเองแล้วแบบนี้เมื่อไรประเทศจะก้าวหน้าเนี่ย

12. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    up...............

13. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ผมอยากให้มองอย่างนี้ครับ
    จะโทษผู้บริหาร อย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ
    เพราะถ้าบริหารไม่ดี เงินเข้าไม่เยอะ ผู้ถือหุ้นไม่พอใจ ก็โดนปลด
    ถึงปลดแล้ว คนใหม่ก็มา ก็ต้องโกยอยู่ดี

เรื่องของเรื่อง มันไม่ได้ผิดที่ ผู้บริหาร แต่มันผิดที่ใคร มันเสือกแปรรูปมาช่างคิดจริงๆ

ปล.ดีนะ การไฟฟ้าไม่ได้แปรตาม(เกือบไปแล้วเหมือนกัน) ไม่งั้น อีเค กรู๊ป เป็นบอร์ดล้างแหง๋ๆ

14. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    เติมอีกนิด....กฏหมายเสือกเปิดโอกาสให้คนของรัฐบาล..และญาติโกโหติกา..ถือหุ้น ปตท.ได้อย่างอิสระ..
    กระทรวงพลังงานที่ต้องคอยควบคุมราคา...กี่ท่านล่ะครับ...ถือหุ้นกันอยู่...กินกันแทบไม่หวัดไม่ไหว..
    แล้วใครจะมาคอยแก้ปัญหาให้ประชาชนตาดำๆอย่างเราๆ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้