เรื่องเล่าเมื่อวานนี้

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย bebe-civic, 15 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    ผมเป้นคนนึงที่ ทนพิษราคาน้ำมันเบนซินไม่ไหว เลยอยากเอารถไปติดแก็ส ก้อค้นหา ข้อมูล ร้านติดตั้ง ระบบ ต่างๆ เนื่องจากท้ายรถผมได้ติดเครื่องเสียงไว้ก่อนแล้ว เลยอยากที่จะหา ร้านติดแก็สที่มี ร้านเครื่องเสียงใกล้ๆกัน จนไปเจอเข้าร้านหนึ่ง แถวๆถนน ราชพฤษ ต้องย้อนไปช่วง ปลายเดือนที่แล้ว ก้อขับรถเขาไปสอบถามราคาค่าติดตั้งแก็ส และ ถามร้านเครื่องเสียง เรื่องการ ย้ายแผงแอมป์ ตอนนั้นร้านแก็ส บอกว่า ค่าติดระบบหัวฉีด 32,000 แต่ถึงเวลาติดตั้งจริงราคาขึ้นเป้น 35,000
    พร้อมใบวิศวะ อันนี้ ไม่เป้นไรค้าบ ยอมรับได้เพราะ โดนช่วงกักตุน ถังแก็ส และ ราคาแก็ส จะปรับตัวขึ้น แต่ที่เซ็ง ก้อตรงร้านเครื่องเสียงค้าบ หลังจากคุยเรื่อง ติดแก็ส เสด < ร้านติดแก็สบอกว่าให้เขาถอดเครื่องเสียงออกให้ก็ได้ "ฟรี" > ผมก้อ เดินเข้าไปร้านเครื่องเสียง มีเด็กในร้านออกมา ถามว่า จะทำอะไรค้าบ ผมก้อบอก ผมจะมาติดแก็ส แต่อยากจะให้ รื้อ แผงแอมป์ ออกก่อน พอติดแก็ส เสด จะให้ตีแผงแอมป์ ย้ายมาด้านท้าย วางนอนกับพื้น <ตอนแรกแผงแอมป์มันตีติดอยู่ตรงหลังเบาะหลัง > จะตีราคาค่าทำเท่าไหร่ เด็กก้อมาดู ๆเสด ก้อเดินเข้าไปในร้าน เฮียเจ้าของร้าน นั่งอยู่ที่โต๊ะ ค้าบ ไม่เดินออกมาดู แต่บอกเด็กมาว่า ค่าทำ 4,000 ผมก้อโอเค 4,000 แต่ว่า ผมต้องรอคิว ติดแก็ส พึ่งนัดเข้าไปติดแก็ส เมื่อวันที่ เสาร์ที่ 12 ก.ค. ก่อนจะติดแก็สก็ต้องเอารถไปไว้ ร้านเครื่องเสียงก่อน < ไอ้เด็กคนเก่า ไม่อยุ่ค้าบ มันออกไปแระ > เด็กคนใหม่เดินมาถาม ทำอะไรค้าบพี่ ผมก็บอกเหมือนเดิมค้าบ จะมาติดแก็สร้านข้างๆเนี่ย จะให้ย้ายแผงแอมป์ มาติดต่อไว้แล้วตอน ต้นเดือนไง เด็ก ทำหน้า "งง" แล้วก็เดินเข้าไป ถามเจ๊ ผู้หญิง คงเป้น เมียเจ้าของร้าน เจ๊แกก็เดินออกมา ทำอะไร ค๊าๆๆ ผมก็ต้องบอกเหมือนเดิม มาย้ายแผงแอมป์ เพราะจะติดแก็ส ร้านข้างๆ เนี่ย ติดเสด จะให้ตีแผงแอมป์ให้ใหม่ ผมมาคุยราคาไว้แล้ว 4,000 บาท เจ๊แกก็เดินไป โทรศัพท์ ค้าบ คงโทรไปถามเฮีย โทรเสด ก็เดินมา บอกผม โอเค 4,000 ทำให้เรียบร้อย ผมก็บอก งั้นรื้อเลย รื้อออกจะได้เอารถไปติดแก็ส แล้วผมก็ทิ้งรถไว้ ให้แฟนเอารถอีกคันขับมารับ ไม่มีใครอยู่ดู เพราะต้องไปทำงาน ช่วงเย็นวันเสาร์ < เจ๊แกโทรมา บอกสี่พันนี่แค่ค่าถอดนะ > ผมบอกว่า บ้าไปแล้ว ร้านแก็สเขาจะถอดให้ ฟรีๆ นะค้าบ เจ๊แกก้อขอโทษ บอกว่าเข้าใจผิดกัน อันนี้เซ็งรอบแรก ตอนเย็นโทรไปร้านแก็สว่า รถเสดไหมช่างบอกประมาณ หนึ่งทุ่มถึงจะเสด ติดเสดก็จะเอารถไปข้ามร้านเครื่องเสียง ผมก้อคิดว่ายังไง รถคงจะเสด วันพรุ่งนี้ คือ วันอาทิตย์ ก็ไม่เป้นไร ไม่ได้รีบร้อนอะไร ข้ามมาวันอาทิตย์ ค้าบ ช่วงบ่ายๆ เจ๊ ร้านเครื่องเสียงโทรมา ค้าบ สวัสดีค๊า คือ ราคา 4,000 เนี่ย ยังไม่รวมแผงแอมป์ นะค๊า เพราะต้องทำไม้ แล้วก็หุ้มพรม อะค๊า ผมเริ่มงง ค้าบ เอ้า แล้ว 4,000 ไม่รวมหมดแล้วเหรอ ไม่อะค๊าๆๆๆ < ตอนนี้เหมือน อ้อยเข้าปากช้างแล้ว > ผมก้อ เอ้าจะเพิ่มผมเท่าไหร่ เจ๊แกบอกมา เพิ่มอีก 2,000 อืม มึนแระค้าบ แต่ก็ จำยอม โอเค เป้น 6,000 จบ ตะหงิดๆๆๆ ช่วง ห้าโมงเย็น เจ๊แกโทรมาอีก สวัสดีค๊าๆๆๆ คืองี้นะค๊า ตู้ซับ อะค๊า มันติดแผงแอมป์ จะให้ตีตู้ซับใหม่ไหมค๊าๆๆๆ ผม <งง> อีก ผมเลยถามว่า ตีใหม่เท่าไหร่ เจ๊แกบอก 3,500 ค๊า แต่ถ้าแบบประหยัดก็ถอดออกมา เจียแต่งหน่อย แล้วหุ้มพรมใหม่ 1,000 เดียวค๊า ผมเลยบอกไม่ต้องตีใหม่แระกัน หุ้มพรมใหม่อย่างเดียว สรุป โดนอีก 1,000 ค้าบทั่น เบ็ดเสร็จ ย้ายแผงแอมป์ ตีแผงใหม่ หุ้มตู้ซับ โดนไป 7,000 วันจันทร์ ที่14 ก.ค.เมื่อวานนี้ ไปรับรถ ค้าบ ร้านเครื่องเสียงตีแผงมาบังถังแก็สให้ แบบปิดสนิทเลย เฮียร้านแก็ส จะจดหมายเลขถัง ออกใบวิศวะ ก้อมองไม่เห้น เพราะต้องถอดแผงออกก่อน เจ๊ก็ร้านเครื่องเสียงก็บอกว่า ลูกค้าไม่ได้บอกว่า ยังไม่ได้ไปแจ้ง เฮียร้านแก็ส ก็ช่วยเถียงให้ว่า ลูกค้ามาติดแก็ส วันเสาร์ ขนส่งปิด จะไปแจ้ง ตอนไหน สรุป ถ้าวันไหนผมจะไปแจ้งที่ ขนส่ง ผมต้องย้อนไปร้านเครื่องเสียง เอาแผงที่บังถังนี่ออกก่อน แต่เจ๊แก ไม่คิดค่าแรงแต่จะคิดค่า กาว กระป๋องละ 65 บาท < เขี้ยวสุดๆ > ไหมค้าบ แต่ความที่ผมไม่อยากย้อนไปย้อนมา วันนี้เลยจัดการ รื้อแผง ออกเองแล้ว
    พอไปส่งแฟนเสด จะไปได้ ขนส่งเลย แต่ตอนใส่คงไป โดนค่ากาว อีก 65 บาท ถ้ารู้ว่า เขี้ยวขนาดนี้ คงไม่เอารถไปทำหรอก นะเจ๊ๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณที่ เสียเวลาอ่านนะค้าบ แค่ระบายเฉยๆค้าบ

65 บาท < เขี้ยว สุดๆ > ไหมค้าบ

2. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    โห้...น่าเอากาวราดเผาร้านแ_่งน่ะ...ค๊าบบบบบ (ไฟไหม้ร้านแล้นนนน) อ้าเฮียค้า!!!!...
    (เค้าเป้อ่า...กูบอกมึงแล้นอย่าไปโกงเค้า)..เขี้ยวจริง ๆ ร้านไหนอ่ะจะได้ไม่ไป

3. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    โห แย่จัง แถวราชพฤกษ์หรอ อยากรู้จังร้านไหนเนี้ยะ แย่มั่กๆ

4. momo0101

momo0101 New Member Member

182
    19
    0
    โหโดน ขนาดนี้เลย
    เขี้ยวๆ

5. Chang_ES

Chang_ES New Member Member

117
    18
    0
    แย่หวะ!!! หากินกับความทุกข์

6. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    บอกชื่อร้านไปจะดีเหรอค้าบ เศรษฐกิจ อย่างนี้ ร้านเขาคงไม่ค่อยมีลูกค้าไปทำเครื่องเสียงอยู่แล้ว เอาเป้นว่า ติดกับร้าบติดแก็สชื่อ ซูโม่ แระกัน อิอิ เจ๊ร้านนี้เขาบอกว่า เฮียไม่อยู่ ทำเครื่องเสียงใส่ รถ ยาริส ไปแข่งที่ ไบเทค วันอาทิตย์ที่ผ่านมาเนี่ย ได้แชมป์มา หมาดๆเลยค้าบ แต่ติดแก็สหัวฉีด รถวิ่งเนียนมั๊กๆ ประหยัดสุดๆ วิ่งไปร้อยกว่ากิโล เกวัด ยังไม่ลดเลย ประหยัดค่าเติมน้ำมัน แต่สงสัย ยางจะหมดไว เพราะวิ่งเยอะ อิอิ

7. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    เสียใจด้วยครับ โชคร้ายจัง

มะเปนรัยนะครับ ร้านอย่างนี้ มันทำอะไรก้อไม่เจริญหรอกครับ

8. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ร้านอย่างนี้น่าจะบอกชื่อร้านมาเลยเผื่อเพือนๆจะได้ไม่หลงไปทำ เดียวจะโดนฟันหัวเบะเลย

9. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    เขี้ยวเจรงๆ

10. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    น้ำใจเจ้แกน้อยก่า 65 บาทซะอีกนะเนี่ย...เซ็งแทน!!!!!!!

11. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    เขี้ยวสุดๆ

12. POL4056

POL4056 New Member Member

51
    0
    0
    คนเราอะนะ คิดแต่จะเอากำไรอย่างเดียว ลืมไปเถอะคับ จะได้สบายใจ

13. RITHM

RITHM New Member Member

52
    6
    0
    ตอนนี้โดนกันเยอะนะครับ Case นี้ ที่บอกราคาไปแล้วมาเพิ่มอีกทีหลังเนี่ย

ตอนนี้ผมเวลาจะทำอะไรก็เลยกลัวจะต้อง clear กับเจ้าของ หรือคนทำให้ชัดเลยว่าทำอะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่เอาให้มันรู้เรื่องไปเลยครับ ใครจะว่าเรื่องมากก็ช่าง งานจบจะได้สบายใจทั้ง 2 ฝ่าย ไม่ใช่ว่าทำไปแล้วมาเพิ่มโน้น เพิ่มนี้ คิดออกมาแล้ว เพิ่มอีกหลายพัน ยังงี้ ก็รับไม่ได้

แต่ว่าในกรณีที่คาดไม่ถึง หรือว่าของเสียที่มันมองไม่เห็น อันนี้มันก็อีกเรื่องนึง แต่จะซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่เราก็ต้องมีราคาอยู่ในใจด้วย จะได้ไม้โดนเค้า เอาเปรียบมากจนเกินไป ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ปล. เจ้าของกระทู้ไม่ต้องเสียใจนะครับ ถือว่าเป็นบทเรียนละกัน จะได้สบายใจ เพราะไหนๆ ก็ทำไปแล้ว

" แต่ร้านมันเขี้ยวจริงๆยอมรับ เอาตังค์ไปตั้ง 7000 แล้วยังจะเอาอีกแค่ 65 บาท "

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2008
  14. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    ช่วงทำกำไรของเค้าอ่ะครับ ต้องเข้าใจ คนเราช่วงนี้ก็อย่างนี้แหละ ทามจายปาย ...

15. Ayothaya

Ayothaya New Member Member

94
    12
    0
    เซ็งครับ เจอแบบนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้