ซื้อรถติดไฟแนนซ์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 8 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    จะซื้อรถต่อจากเพื่อนค่ะ แต่ว่ารถเพื่อนติดไฟแนนซ์อยู่ และตัวเราต้องการผ่อนต่อจากเพื่อน ต้องดำเนินการอย่างไรดีค่ะ
    ใครมีประสพการณ์ช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ถ้าต้องการผ่อนต่อ ก็ทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาที่ไฟแนนซ์แหละครับ

ก็จะผ่อนต่อ ในอัตราเดิม

3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

ต้องผ่อนต่ออีกอีกงวด เพื่อนสนิทหรือป่าว ถ้าสนินไว้ใจได้ ก็ตลงกัน ผ่อนต่อไปเลย ผ่อนจบก็โอนเป็นซื้อเรา แต่ต้องใว้ใจกันทั้งสองฝ่าย

อีกทางนึงคือทำสัญาญาเปลี่ยนคนผ่อนใหม่ ส่วนที่เพื่อนคุณผ่อนไปแล้วก็ไปเคลียร์กันเอง

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

แบบแรก เสี่ยงมากครับ

ระวังผ่อนหมด เพื่อนจะมาขับรถคืนไปจากบ้านเราน่ะครับ ทำไรไม่ได้เลย

5. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เปลี่ยนสัญญาคนผ่อนต่อ ยุ่งยากไหมค่ะ

6. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    หลักฐานใหม่ ดอกเบี้ยใหม่ คนค้ำใหม่

7. T-U-N

T-U-N New Member Member

34
    2
    0
    หลักฐานใหม่ ดอกเบี้ยเดิม (หรืออาจจะไม่มีดอกเบี้ยเลยถ้า เขาขายดาวส์ + ราคารถ = ราคาที่เราจะซื้อ) คนค้ำใหม่

พอดีเคยซื้อ แบบนี้มาแล้วครับ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายแล้วคับ แบบที่กุ้งบอกเลยคับ อันตรายคับ เปลี่ยนสัญญาให้เรียบร้อยดีกว่าคับ เพราะว่าถ้าผ่อนไปรถยังไม่ได้เป็นของเรา ไม่มีหลักฐานเลยคับ เค้าสามารถมาเอารถกลับไปได้เลย ถึงแม้ว่าจะทำสัญญา ซื้อ ขายระหว่างกันไว้แล้ว แต่สัญญานั้นจะไม่มีผลคับเพราะว่าผู้ถือกรรมสิทธิ์ในเล่ม ไม่ได้เป็นของชื่อเจ้าของรถ แต่เป็นชื่อเจ้าของไฟแนนซ์
    ปล. ยังไงลองไปถามที่ไฟแนนซ์ที่จัดรถดูคับน่าจะชัดเจนกว่าคับ เพราะว่า เท่าที่ผมทราบ ดอกเบี้ยคงเดิมคับ หลักฐานการกู้ผู้เช่าซื้อขอใหม่คับ ผู้ค้ำก้อขอคนใหม่คับเอกสารใหม่คับ ยอดกู้คือผ่อนต่อจากคนเก่า แต่มันจะหนักตรงเงินที่ดาว์นคืนเจ้าของเดิมไปคับ สมมติว่า ราคารถรวม ดอกเบี้ย รวมภาษี ตอนที่คนเก่ากู้เป็น 350000 แล้วเค้าผ่อนไป เหลือยอดเงิน 150000 ในการผ่อนรถคันนี้ เค้าตกลงขายรถคันนี้ให้ในราคา 300000 เท่ากับว่าเราต้องหาเงินมาดาว์น 150000 เพอื่เปลี่ยนสัญญาคับ

9. Prince_ek

323
    57
    28
    uppp

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้