------------------------------------ ถามเรื่องตำแหน่งของบ้ายทะเบียนหน่อยครับ ----------------------

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ไมตี้เครื่องเดิม, 8 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    -

ป้ายทะเบียนหน้า ถ้าไม่อยู่ตรงกลาง ตำรวจจะจับได้ไหมครับ เช่นเอาไว้มุมขวา หรือมุมซ้าย จะจับเสียค่าประไหมครับ

เจอแต่ละทีงงงวยจริงๆ หิหิ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2008
  1. อ้อ... อีกอย่าง

ข้อหาติดแผ่นป้ายทะเบียนทำให้เจ้าพนักงานเห็นไม่ชัดเจน

มีไหมครับ ผู้รู้โปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ...

2. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ถ้ามันอยากจะ็หาข้อหามาจนได้แหละคับ
    เพื่อนขับมอเตอร์ไซเจอข้อหาแตรดังไม่พอไอหัวปิงปองมันบอกว่าเบาไป
    คือไม่รู้จะยัดไรดีไงรถเพื่อนมันถูกต้องทุกอย่างขับก็ตามกฏ
    เลยเล่นง่ายๆแบบเนี้ย"แตรดังไม่พอ"
    แม่งเลวได้ใจ

ไมตี้เครื่องเดิม ถูกใจสิ่งนี้
  3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ตามหลักกฏหมายไม่ทราบเหมือนกันครับ รอผู้รู้มาให้คำตอบ

แต่ถ้า.. ตามใจพี่จ่าเค้าล่ะก็ คงไม่รอด!!

4. up to you

up to you New Member Member

35
    1
    0
    ตามหลักกฎหมายที่เคยอ่านจากที่มีคนเคยโพสไว้นะครับ
    คือ ป้ายทะเบียนรถยนต์ต้องติดไว้ในตำแหน่งที่มองเห็นได้ชัดเจนครับ

หมายความว่าไม่ได้ระบุว่าตรงกลาง ตรงขวา ตรงซ้าย แต่แค่ให้อยู่ในตำแหน่งที่มองเห็นชัด เพราะรถออกห้างพวก evo 7 หรือ alfa ก็ทะเบียนอยู่ริมเหมือนกันครับ ไม่เห็นถูกจับ
    แต่ก็เป็นช่องว่างให้พวกพี่เค้าเล่นเราได้ครับ ว่าติดไม่ชัดเจน มองไม่ชัด ในกรณีไว้ริมฝั่งใดฝั่งหนึ่ง ( กวนโอ๊ย )
    รถผมก็ติดอยู่ฝั่งขวาครับ ผ่านกี่ด่านก็ไม่เคยโดนเรียก เคยมีด่านเดียวที่ทักครับ ว่าป้ายทะเบียนน้องติดไม่ตรงกลางนะ
    ผมสวนเลย บอกว่า กฎหมายบอกว่า ติดในตำแหน่งที่มองได้ชัดเจน ไม่ได้บอกว่าต้องติดตรงกลาง ป้ายผมไม่ได้ตัด หรือพับ หรือเอียงอะไรเลย ไม่ผิดกฎหมายครับ พี่เค้าก็เลยอึ้งๆเงียบไป แต่ก็พยายามมองหาข้อหาอื่นอีกไปเรื่อย

สรุปว่า ถ้าติดไปฝั่งใดฝั่งหนึ่งให้มองเห็นชัด ไม่เอียง ไม่ตัดป้าย ไม่โดนหรอกครับ ถ้าจะหาเรื่องสวนแบบผมเลยเอากฎหมายอ้าง มันจะเงียบเองครับ

5. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0

ตามนั้นครับ ถ้าไม่โดนข้อหาหมั้นใส้ หรือรีดไถก็ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ

6. อ๋อ...... เป็นแบบนี้นี้เอง

เผอินผมโดนพี่หลวงขอ 100.- ครับ ข้อหาข้อหาติดแผ่นป้ายทะเบียนทำให้เจ้าพนักงานเห็นไม่ชัดเจน

ด้วยความรีบบวกกับรำคาญ เลยให้ไป เสียดายจังเบียร์ตั้ง3ขวด เฮ้อออ หิหิ...

7. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    มันมีข้อนึงครับ ที่เค้าบอกว่า แล้วแต่ ดุลวินิจของเจ้า พนักงาน

สรุป ถ้าพี่เค้าจะเอา เค้าก็เอาจนได้อ่ะครับ

8. ก็คงจะเป็นอย่างนั้นแหละครับทำไงได้ หิหิ...

ขนาดขับออกแยกไฟแดงมา ข้างหน้ามีด่าน พี่เขายังบอกว่า ผมแข่งมาเลย ดู ดู๊ ดู เออ...แล้วจะจำไว้ สน.ประเวศ หิหิ...

9. เคยโดนครับใกล้ๆกันแต่เป็น สน.อุดมสุข(สน.เ_ี้ย)

แต่ม่ายด้ายแดกหรอก ผมติดป้ายไว้ด้านซ้ายก็อยู่ด้านหน้าแต่โดนเรียก

มันบอกว่าปกปิดป้ายทะเบียน

ผมบอกว่าตามกฎหมายแล้วป้ายทะเบียนวางไว้ตำแหน่งไหนก็ได้ แต่ต้องเห็นได้ชัดเจน

มันบอกว่าอย่ามาหัวหมอ ผมเลยบอกว่างั้นผมขอยืมปากกา กระดาษหน่อยครับ มันถามผม

ว่าเอาไปทำไม

อ้อ ผมจะจดเวลา ชื่อ เลขหมวก ของพี่ไงพ่อผมอยู่สำนักงานตำรวจแห่งชาตินะจะได้ตวจสอบได้ถูก

มันทำเสียงแข็ง อะๆๆ เอาไป

เลยให้แมร่งแดกควันดำไปหนึ่งลูก อิอิ

10. ระวังจะโดนเรียกบ่อยๆนะครับ

เพราะพี่เขาอาจจะหอมกลิ่นดีเซล ขอดมอีกที หิหิ...

11. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    จริงๆ ไม่น่าผิด

ดูอย่าง alfa กับ Evo แบบที่พูดมา. .

ถ้าผิดจริงๆ รถเดิมๆแบบนั้น ไม่โดนโบกทุกคันเลยหรอ.

ปล. ถ้าปกปิดป้ายทะเบียน มันมองไม่เห็นหรอก ..เหอะๆ .

12. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ถ้าเป็นอย่างข้างบนว่า ผมว่ากฎหมายมันมีช่องอยู่ เพราะคำว่า "มองเห็นได้ชัดเจน" ใครจะเป็นผู้ตัดสินล่ะครับ ว่าแบบไหนชัดเจน แบบไหนไม่ชัดเจน
    ถ้าพี่แกจะเอาซะอย่าง ก็คงแกล้งทำตามัว บอกไม่ชัดเจนอยู่นั่นล่ะ

13. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    หาแดกกันไปวันๆ

14. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    กฎหมายมี แต่มักมีคนทำตัวเหนือกฏหมายมาหากินนี่สิ !

15. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    นี่แหละครับ ช่องว่างของกฎหมายมีเอาไว้ให้หาแดกครับ

16. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ข้าหานี้เคยถาม พวกที่เค้าเป็น ทนายความ อ่าคับ
    เค้า~บอกว่า ไว้ตรงไหนก็ได้ แต่เจ้าพนักงานต้องมองเห็นชัดเจน! จะซ้าย จะขวา จะบน หรือล่าง ขอให้เห็นชัด
    แต่ ! ถ้า จพง. จะเอาก็หาข้อหามาให้อยู่ดีอ่าคับ

17. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เค้าคงเขียนกฎหมายเผื่อไว้ให้ตำรวจหากินมั้งครับ...

เห็นว่าเงินเดือนน้อย...

18. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    เห็นด้วย:cool:

19. SLITHER_4G

SLITHER_4G New Member Member

433
    2
    0
    ก็บอกมันไปสิว่า ถ้ากุติดไม่ชัดเจนแล้วเสื_ก เห็นได้ยังไงคับว่าป้ายกุอยู่ขวามือ ห้าๆๆๆ:D

จริงครับ หิหิ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้