ถามผู้รู้เรื่องตัวตั้งรอบเทค

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย boy_EG, 8 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. boy_EG

boy_EG New Member Member

8
    0
    0
    อยากทราบคับ ว่าตัวตั้งรอบเทคคืออะไรคับ

แล้วเครื่อง บี16 เทคเปิดแล้วเหมือนเครื่องมีโบเวลาบูสมารึป่าวคับ

เค้าว่าเวลาเทคเปิดแล้วเสียงท่อรถจะดังมาก แต่รถผมเพิ่งวาง มา

ออกจากอู่มาก็ลองเลย ก็วิ่งดีคับแต่ไม่เห็นรู้สึกว่าเทคเปิดตอนรอบสูงๆเลยคับ

รถผมใช้ เฮดเดอร์อะไรไม่รู้คับ เปงเลสมีเพลส ภาษาญี่ปุ่ติดอยู่ส่วนปายใช้ของ

อะไรก็ไม่รู้อีกคับ(เพิ่งเล่นรถคับอย่าเพิ่งเบื่อ)มันมีเพลสติดว่า Keng g ประมาณนี้

รบกวนพี่ๆอีกเรื่องคับ คือผมไปได้โช๊คมาแต่ไม่รู้ว่าดีรึป่าว (เชื่ออู่ที่ซื้อคับ)

ยี่ห้อ OHLIN คับตัวที่มีรูปรับความแข็งได้เลยอยากรู้ว่ามันดีหรือเหมาะกับ

รถสามประตูป่าวคับรบกวนพี่ๆช่วยตอบทีคับอยากรู้จริงๆ อย่าคิดว่าไร้สาระนะคับผมอยากรู้จริงๆ:cry:

2. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ตัวตั้งรอบ VTEC คือ ตัวตั้งให้ VTEC ทำงานในรอบเครื่องยนต์ที่เราต้องการครับ อย่างเช่น B16A Standard VTEC จะทำงานที่รอบ 5800 แต่ถ้าเราอยากให้เปิดไวกว่าเดิมก็สามารถทำได้โดยใส่ตัวตั้ง VTEC ที่เค้าเรียกว่า VTEC Controller (มีหลากหลายยี่ห้อให้เลือก) สมมุติว่าตั้งไว้ที่ 4200 VTEC ก็จะทำงานที่รอบเครื่องยนต์ที่ 4200 รอบ/นาที แต่ประสิทธิภาพของเครื่องจะทำงานได้ไม่เต็มที่เพราะ เราสั่งให้ VTEC ทำงานอย่างเดียวแต่ไม่ได้สั่งจ่ายน้ำมันและองศาไฟ ในรอบที่เราต้องการให้ VTEC ทำงานด้วย จึงไม่ค่อยมีประโยชน์สักเท่าไหร่ครับ (จากความคิดของผม)

ส่วนโช๊ค Ohlins เป็นโช๊คยี่ห้อดียี่ห้อนึงเลยครับ แต่ต้องดูรุ่นครับว่าที่ได้มานั้นเป็นรุ่นอะไร กระบอกเล็กหรือใหญ่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้