เอามาให้อ่านเล่น จาก FWD Mail (PTT)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Toonjung4, 15 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่นะครับบังคับกันไม่ได้อยู่แล้ว

ผมเป็นกัปตันเรือบรรทุกน้ำมัน แต่ไม่ขอบอกชื่อนะครับ ขณะนี้เรือผมได้ทอดสมออยู่ที่หาดแหลมเจริญ เพื่อรอรับน้ำมันดีเซลจาก IRPC หรือ TPI เก่าละครับ แต่เมื่อปตทได้ซื้อไปก็เปลี่ยนชื่อเป็น IRPC ผมรับน้ำมันเพื่อส่งไปที่เขมรและเวียดนาม
    เรื่อผมบรรทุกก๊าส LPG ไม่ได้เพราะไม่ใช่เรือบรรทุกก๊าซ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นกัปตันเรือบรรทุกแก๊ส LPG อยู่หลายคนพวกจะมารับ แก๊ส LPG จาก IRPC เพื่อไปส่งเขมรและเวียดนาม เหมือนผม เดือนละหลายเที่ยวเรือ ขณะที่ผมกำลังโพสอยู่นี่ก็มีเรือแก๊สรอรับอยู่ 3 ลำ
    ตั้งแต่ผมเดินเรือมายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียว มีแต่เรือส่งออก ปตท บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับ ถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันละครับ เพื่องส่งไปเขมร เวียดนาม แล้วไอ้นักวิชาการด้านน้ำมันที่มาออกรายการตาสว่างนะครับ เขาเป็นอดีตคนที่ทำงานปตท สิ่งที่เขาพูดนะ เป็นการแก้ต่างให้ปตททั้งนั้น
    ปตท ได้ไปลงทุนในการวางท่อแก๊ส NGV จากมาเลเซีย และพม่า ตั้งหลายแสนล้านบาท ปตทจึงต้องการให้คนไทยใช้ NGV เพ! ราะก๊าซ
    NGV เขามีกันทุกประเทศละครับ เขมรตอนนี้ก็เจอ ก๊าซ NGV อยู่หลายหลุม เวียดนามก็เจอ พม่าเขาก็มีเยอะ ทั่วโลกเขามีกันหมด ถ้าคนไทยไม่ใช่ NGV แล้วปตท จะเอาไปขายใครละครับ ต้องบังคับให้คนไทยใช้ให้ได้ โอยอ้างว่าก๊าซ NGV ปลอดภัยกว่า จริงๆแล้วไม่ใช่หลอกครับ อันตรายพอๆกันละครับ เพราะ NGV เป็นก๊าซที่มีแรงดันสูง โอกาสที่จะระเิบิดก็ยอมมีสูงตามไปด้วย ถ้ามันอยู่ในกระโปรงหลังรถ มันจะออกไปไหนละครับ มันก็จะระเบิดอยู่ที่ท้ายรถละครับ ตอนนี้ยังไม่มีเรือลำไหนสามารถบรรทุกก๊าซ NGV ได้เลย เรือที่บรรทุก LPG ไม่สามารถ บรรทุก NGV ได้ เพราะ NGV มีแรงดันสูงกว่า LPG หลายเท่า ปตท เลยไม่สามารถส่งออกได้
    นอกจากมาหลอกขายคนไทย ตอนนี้โรงกลั่นเป็นของปตท เกือบหมดแล้ว ปั้มน้ำมันที่ไม่มีโรง
    กลั้นก็ต้องไปซื้อน้ำมันจากปตทมาขายอีกที เลยต้องขายแพงกว่าปตท ปตทไม่ได้ช่วยอะไรคนไทยเลยนะครับ
    http://hilight.kapook.com/view/26041
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6764408/V6764408.html

2. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    กูว่าแล้ว แสรดดดดดดดดดดด...:mad::mad::mad:

3. Toonjung4

3,565
    662
    0
    :D:D:D ครายเครียดดดดด

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ปั้มเจ๊ม พวกก็ ยึดหมดล่ะ

สุดจิง ๆ

กำไร ให้มันน้อย หน่อย เพื่อ ประเทศชาติ เนี่ย ได้ไหม

BumpBy ถูกใจสิ่งนี้
  5. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ต้องใช้วิญญาณครับ เอ้ย ไม่ชข่าย ต้องใช้ วิ-จา-ระ-นา-ยาน

BumpBy และ Toonjung4 ถูกใจสิ่งนี้
  6. Petty

Petty New Member Member

140
    74
    0
    เซ็งเป็ดเลยทำกันได้

BumpBy และ Toonjung4 ถูกใจสิ่งนี้
  7. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    ปู่ๆ ปตท มันหัวขวดอีกเเล้ว

8. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    5 5 5+

ตอน แปรรูป ปตท ได้

ล่ะ

เห็น ดี เห็น งาม กัน จัง

เป็นไง

เป็นไง

9. roj_1234

roj_1234 New Member Member

232
    89
    0
    ผมก็ว่างั้นเหมือนกับคับพี่หนุ่ม

อยากแปรรูปกันจัง เป็นไงล่ะ สมน้ำหน้า

BumpBy และ nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  10. อาบัง

อาบัง New Member Member

699
    448
    0
    ได้เวลาเอาคืนแล้วครับพี่น้อง
    :mad::mad::mad::mad::mad:

11. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    .........................

ทามกันได้ลงคอ.....................

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

12. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    จำใจต้องใช้ของแพงครับพี่น้อง

13. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    เซ็ง++++++

14. carmodifly

carmodifly New Member Member

176
    35
    0
    เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ก่อหวอดเลย เอามันให้ตาย

16. Toonjung4

3,565
    662
    0
  17. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    น้องๆ : พี่สมพงษ์พูดอะไรสักนิดสิครับ
    พี่สมพงษ์ : พี่ไม่รู้จาพูดอะไรนะครับ พูดเรื่องจริงไป เดี๋ยวหุ้นที่พี่ได้มาฟรี ถือไว้ราคาร่วงกันพอดี ไงก็ฝากน้องๆ ช่วยกันโกหก ต่อแทนพี่ด้วยกันนะครับ
    เพื่อ บ. ปตท. จำกัด หมาชน ของพวกเรา จะได้ทำกำไร กับทรัพยากรของแผ่นดินไทยไปฟรีๆ อย่างนี้ตลอดไป

พี่สมพงษ์ ตอนนี้คงหลบ ๆ ซ่อน ๆอยู่แน่ ๆ
    :D:D:D:D:D

18. Toonjung4

3,565
    662
    0
    อิอิอิอิอิ ได้รมมากพี่กาน

19. BumpBy

4,054
    807
    113

แล้วพี่สมพงษ์ก้อเดินขึ้น ฮ.

จากวันที่กำเนิดเป็นองค์กรพลังงานเล็กๆ จิตวิญญาณที่จะสร้างความล่มจมทางพลังงาน ได้ถูกถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น

เพื่อยืนหยัดท่ามกลางความเดือนร้อนของประชาชนและผู้ถือหุ้น 7 ปี ปตท. พลังไทยเพื่อใครหว๋า..

แสรดดดดดดดดดด...[​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2008
  20. macgarage

macgarage New Member Member

116
    39
    0
    ขอบคุณขอมูลดีๆครับ ปตท สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

21. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    เกิดเป็นคนไทยต้อมมีความอดทน
    แปรรูปต่างชาติได้ประโยชน์ประชาชนเดือดร้อน
    ไม่แปรรูปข้าราชการก็โกงกินได้ผลประโยชน์ประชาชนก็เดือดร้อนเหมือนกัน
    ยังไงเกิดเป็นคนไทยในสภาวะปัจจุบันก็ทามใจๆๆๆๆ
    อยากให้ประเทศชาติสงบสุขจัง.............................................. คงยาก

22. BumpBy

4,054
    807
    113
  23. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ไม่มีพี่สมพงษ์ ภาค 3 ต่อหรอพี่

24. BumpBy

4,054
    807
    113

ตอนพี่สมพงษ์อยู่บน ฮ. [​IMG]

"แม่ม! เอ้ยกรูไม่น่าเกษียรเลย เสียดายโบนัส12เดือนว่ะ กรูทำมาให้ตั้ง 30ปี น้องมาใหม่แม่มเอาไปแดรกหมดเลย"

แต่เพื่อมารยาทแกก็เลยพูดกับน้องๆว่า

"พี่ไม่อยากพูดอะไรมาก ขอฝากน้องๆดูแลเรื่องโบนัส12เดือนด้วยแล้วกันอย่าให้ต่ำกว่านี้(กรูเสียดาย.....แสดดดด)"

คัดลอกจาก FWM ฮฺฮฺ

25. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    :D :D :D

26. BumpBy

4,054
    807
    113
    :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้