ปีกนก TypeR หาซื้อได้ที่ไหนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Oryor, 7 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ปีกนก TypeR หาซื้อได้ที่ไหนครับ ทั้งบนและล่าง ของใหม่อะครับ
    แล้ว ช่วงล่างซ่อมที่ไหนดีครับ
    คือเคยอัด บูชมาแล้ว แต่มันเป็นเกรดไม่ค่อยดี ตอนแรกไม่มีเสียงดัง แต่ตอนนี้เสียงเริ่มมาแล้วไม่กี่เดือนเอง ดังในบางครั้ง
    เลยอยากจะทำใหม่ให้มันดีดีไปเลย แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนดี ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณมากๆๆครับ

2. ของ Type R มันต่างจากของธรรมดายังไงเหรอ
    ถ้า Part เดียวกันก็เบิก YSC ได้นี่นา

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    งั้นก็ลองบูช Energy ยกเซ็ตเลยครับ

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  4. 8500 คร้าบ...มีของเลย ไม่ต้องรอ
    081 668 2002

:D :D :D :D :D

BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เซียงกง มี ป่าวครับ

6. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมจะเข้ามาถามพอดีเลยครับคำถามนี้ นั้นนะสิว่าแต่มันต่างกันยังไงครับ

7. เท่าที่รู้รถผมยกแพของ DC2'98 ช่วงล่างทั้งหมดมาใส่ แล้วมีปัญหา
    ว่าล้อคู่หน้าศูนย์มันผิกปกติ เลยเบิกปีกนกใหม่ที่ YSC เป็นพาร์ทของ
    ตัวธรรมดา ไม่ใช่ Type R เพราะหนังสือที่ YSC มีแต่ตัวธรรมดา
    เอามาเทียบกัน แล้วใช้แทนของเดิมก็เหมือน ๆ กันนะครับ ไม่แตกต่าง
    ขึ้นตั้งศูนย์ล้อก็ตรงเป๊ะ ไม่มีปัญหา

8. juntcivic

1,549
    34
    0
    อ่อ ขอบคุณหลายๆเด้อ

9. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    แล้ว ซ่อมช่วงล่างที่ไหนดีครับ เอาแบบทีเดียวจบอะครับ เพราะว่าไม่จบมาหลายรอบแล้ว กะช่วงล่างเนี่ย
    ขอบคุณครับ

10. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    คุยกันในBody EK ไหงกระโดดไป DC2 '98 ได้ EK9ใส่ ในรถบ้านเราแยะเยอะโช๊ะๆ ไม่มีเพี้ยน EK9 หนาก่า บ้านเรารึเปล่าอันนี้ไม่รู้แต่ EG กับ DC2'96,98หนากว่าแน่ๆครั ทนกว่าด้วยครับบ

11. ผมก็บอกไปแล้วว่าไม่รู้ ก็ตอบเท่าที่รู้แล้วมันจะเป็นอะไร เคยทำมา
    แบบไหน ก็บอกไป จะตรงประเด็น ถูกหรือผิดก็แล้วแต่ แต่เคยทำมา
    แล้วอยากเล่าให้ฟังเท่านั้นเอง

ส่วนพวกที่ทำเป็นรู้มาก แต่เวลามีใครมาถาม ทำไมไม่เห็นเข้ามาตอบล่ะ พอเค้าตอบกันไปแล้ว ค่อยมาเก็บตกทีหลัง ตัวเองเคยทำถ้ากล้า ๆ ก็บอกเค้าไปดิ ลีลาอยู่ได้ แต่ถ้าไม่รู้ผมว่าเงียบปากไปจะดีกว่าไหม

ป.ล. ถ้าคิดว่าคุยใน EK ต้องคุยเฉพาะเรื่องของ EK แบบนั้น
    เค้าเรียกว่ากบในกะลาครับ แต่ถ้าคุณคิดแบบนั้น มองตัวเองก่อน
    เถอะครับว่ามี หรือเคยมี EK ขับกับเค้าตั้งแต่เมื่อไหร่

12. PromoDrag

97
    20
    0
    ก็เพราะอย่างี้แหละบอร์แมร่งเลยไม่มีความสงบสุข ดีแต่คอยเข้ามาลบคะแนนชาวบ้าน โรคจิตป่าวว่ะลบแล้วมึงกินเหล้าอร่อยขึ้นหรือไงขำว่ะไอ้โรคจิต

13. แล้วทำไมเหรอครับ ตอบไม่ถูกใจผม ผมก็กดลบให้ แถมลงชื่อไว้ให้ด้วย
    จะได้รู้ว่าผมลบ บอร์ดเค้ามีลูกเล่นให้ใช้ ผมไม่พอใจผมก็ใช้ 555+

ลบคะแนนชาวบ้านแล้วมันผิดกฎข้อไหนเหรอ ในบอร์ดเค้าก็ไม่ได้ห้ามนี่นา
    กระทู้ไหนผมรู้ ผมก็ตอบ ใครตอบดีผมก็บวกให้ บอร์ดนี้เค้าก็อยู่กันแบบนี้
    มาตั้งนานแล้ว เพิ่งเข้ามาเล่น หัดดูสภาพแวดล้อมหน่อย ว่าคนที่นี่เค้าอยู่
    กันยังไง ไม่ได้มีใครบังคับให้เข้ามาเล่น ถ้าโดนแบบนี้แล้วไม่พอใจ ก็กลับ
    ไปเก่งที่อื่นเถอะ

14. PromoDrag

97
    20
    0
    ผมว่าที่ผมพูดไปมันก็ไม่ได้หยาบนะครับ แค่พูดว่าไหงไปเป็นDC2'98ได้ แต่อาจจะไปกระทบคุณบ้าง "ก็ขอโทษ" แต่ที่ต้องกระทบก็เพราะคุณมันพูดกันคนละเรื่องกัน เค้าคุยกันเรื่องสมองมนุษย์แต่คุณไปพูดถึง หำควายยยยยย แล้วเมื่อไหร่จะคุยกันเรื่องสมองมนุษย์รู้เรื่องครับ (ยกตัวอย่างให้เห็นได้ชัดๆ)

ผมก็ตอบเท่าที่ผมรู้ EK ผมก็เคยไปเดินซื้อ ปีกนก EK9 ถอดแพ EK9 ที่บางนากับเพื่อนมาใส่ มันก็ตรงแป๊ะๆ ใส่ได้ตั้งศูนย์ได้ แต่ Part ต่างกันหรือไม่ผมไม่รู้ และผมก็ไม่ใช่ว่าทำเป็นอวดรู้ มาเสร่อบอกว่าใช่หรือไม่ใช่ แค่บอกว่ามันแป๊ะแล้วทำไมเหรอ

ส่วน EG อันนี้ผมเทียบกับ DC2R เองกะมือกะตาผิดถูกยังไงมันก็ประสบการณ์ของผม ถูกผิดก็แย้งมาสิ ไม่ใช่มาใช้วาจาสามหาวเหนือมนุษย์มะนาเค้า

คุณเต้นี่ท่าทางขาดภาวะความเป็นอาวุโสนะ เรื่องคุณผมก็ติดตามอยู่ตลอด ผม
    ก็ไม่ว่าผมก็รู้ๆอ่านๆมาคุณแค่ 20 กลางๆ ค่อนปลายๆ ก็พอที่จะเข้าใจเพราะก็
    เคยผ่านวัยนี้มาก่อน ใครกระทบเพียงแค่นิดดียว ทำเป็นของขึ้น ปรับปรุงตัวซะ
    ใหม่นะ สังคมไม่ได้มีแค่ใน EK Group นี้ ในนี้คุณยิ่งใหญ่ ใครๆก็รู้ แต่โลกนี้ยัง
    มีอะไรให้คุณเจออีกเยอะ ที่ต้องอาศัยความอดทนต่อการอยู่ร่วมกันในสังคม
    เหนือฟ้าก็ยังมีฟ้า ฝากไว้แล้วกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008

15. ดีแล้วครับที่รู้จักคำว่า "ขอโทษ" กับเค้าด้วย ผมจะไม่ถือสา ติดใจเอาความหรอก
    ส่วนเรื่องอื่น ๆ ผมจะถือว่าผมไม่ได้อ่านก็แล้วกัน ขี้เกียจต่อความ 555+

แล้วก็ดีใจด้วยนะครับ ที่อุตส่าห์มีคนบวกให้ จนไม่เป็นตัวแดงแล้ว

16. juntcivic

1,549
    34
    0
    แอบ อ่านจนจบเลยผม ใจเย็นๆนะครับ

17. PromoDrag

97
    20
    0
    ลูกผู้ชาย คำว่า "ขอโทษ" สง่างามสำหรับผมอยู่แล้ว ทำอะไรผิดไม่มีคำว่าแถ
    โยนความผิด หรือ ใช้วลีให้แลดูตัวเองดูเหนือหรอกครับ แล้วยิ่งถ้าเป็นกับ
    ผู้หญิงเพศแม่ผม ผมผิดไม่ผิดผมจะต้องขอโทษไว้ก่อนครับ ไม่มีการมานั่งคำนึง
    หรอกว่า " เฮ้ยกูขอโทษไปกูจะดูเหี้ยรึเปล่า" ดูตัวเองให้ดีก่อนเถอะเคยที่จะขอ
    โทษใครบ้างรึเปล่า คนทั่วๆไปเค้าขอโทษกันเป็นอยู่แล้วไม่ต้องมาสอน

ส่วนเรื่องจะถือสาก็ได้นะ พูดจาดูเป็นหนี้บุญคุณจังเลย จริงๆคุณควรจะอ่านต่อ
    เพราะมันเป็นเรื่องที่คุณหรือใครๆ รวมทั้งผมด้วย ควรที่จะมีไว้ในการดำเนิน
    ชีวิต

ฆราวาสธรรม หรือ ธรรมสำหรับชีวิตครองเรือน ๔ ประการ

๑.สัจจะ ความซื่อสัตย์ จริงใจต่อกัน เป็นหลักสำคัญที่จะให้เกิดความไว้วางใจ
    และไมตรีจิตสนิทต่อกันขาดสัจจะเมื่อใดย่อมเป็นเหตุให้เกิดความหวาดระแวง
    แคลงใจกันเป็นจุดเริ่มต้นแห่งความร้าวฉาน ซึ่งยากนักที่จะประสานให้คืนดีได้ดั
    งเดิม

๒.ทมะ การรู้จักบังคับควบคุมอารมณ์ ข่มใจระงับความรู้สึกต่อเหตุบกพร่องของ
    กันและกัน รู้จักฝึกฝนปรับปรุงตน แก้ไขข้อบกพร่อง ปรับนิสัยและอัธยาศัยให้
    กลมกลืนประสานเข้าหากันได้ ไม่เป็นคนดื้อด้านเอาแต่ใจและอารมณ์ของตน
    คนที่ขาดธรรมข้อนี้ ย่อมปล่อยให้ข้อแตกต่างปลีกย่อยทางอุปนิสัยและ
    การอบรม กลายเป็นเหตุแตกแยกสามัคคีใหญ่โต และถ้าไม่สามารถปรับตนเข้า
    หากันได้ ก็เป็นอันต้องทำลายชีวิตคู่ครองแยกทางขาดจากกัน

๓.ขันติ ความอดทน อดกลั้น ต่อความหนักและความร้ายแรงทั้งหลาย ชีวิตของ
    ผู้อยู่ร่วมกัน นอกจากมีข้อแตกต่างขัดแย้งทางอุปนิสัย การอบรม และความต้อง
    การบางอย่าง ซึ่งจะต้องหาทางปรับปรุงเข้าหากันแล้วบางรายอาจจะมีเหตุล่วง
    เกินรุนแรง แสดงออกจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ซึ่งอาจะเป็นถ้อยคำหรือกิริยาอาการ
    จะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม เมื่อเกิดเหตุเช่นนี้ อีกฝ่ายหนึ่งจะต้องรู้จักอดกลั้น
    ระงับใจ ไม่ก่อเหตุให้เรื่องลุกลามกว้างขยายต่อไปความร้ายจึงจะระงับลงไป
    นอกจากนี้ ยังจะต้องมีความอดทนต่อความลำบากตรากตรำ และเรื่องหนักใจ
    ต่างๆ ในการประกอบการงานอาชีพเป็นต้น โดยเฉพาะเมื่อเกิดภัยพิบัติ ความตก
    ต่ำคับขัน ไม่ตีโพยตีพาย แต่มีสติอดกลั้นคิดอุบายใช้ปัญญาหาทางแก้ไข
    เหตุการณ์ให้ลุล่วงไปด้วยดี ชีวิตของคู่ครองที่ขาดความอดทน
    ย่อมไม่อาจ
    ประคับประคองพากันให้รอดพ้นเหตุร้ายต่างๆ อันเป็นประดุจมรสุมแห่งชีวิตไปได้

๔.จาคะ ความเสียสละ ความเผื่อแผ่ แบ่งปันตลอดถึงความมีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อ
    กัน ชีวิตบุคคลที่จะมีความสุข จะต้องรู้จักความเป็นผู้ให้ด้วย มิใช่คอยจ้องแต่จะ
    เป็นผู้รับเอาฝ่ายเดียว การให้ในที่นี้ มิใช่หมายแต่เพียงการเผื่อแผ่แบ่งปันสิ่ง
    ของอันเป็นเรื่องที่มองเห็นและเข้าใจได้ง่ายๆ เท่านั้น แต่ยังหมายถึงการให้
    น้ำใจแก่กัน การแสดงน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อกัน ตลอดจนการเสียสละความพอใจแล
    ะความสุขส่วนตนได้ เช่น ในคราวที่คู่ครองประสบความทุกข์ ความเจ็บไข้ หรือมี
    ธุระกิจใหญ่เป็นต้น ก็เสียสละความสุขความพอใจของตน ขวนขวายช่วยเหลือ
    เอาใจใส่ดูแล เป็นที่พึ่งอาศัย เป็นกำลังส่งเสริม หรือช่วยให้กำลังใจได้โดย
    ประการใดประการหนึ่ง ตามความเหมาะสมรวมความว่า เป็นผู้จิตใจกว้างขวาง
    เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เสียสละ ไม่คับแคบเห็นแก่ตัว ชีวิตครอบครัวที่ขาดจาคะ ก็คล้าย
    การลงทุนที่ปราศจากผลกำไรมาเพิ่มเติม ส่วนที่มีมาแต่เดิมก็คงที่หรือค่อยร่อย
    หรอพร่องไป หรือเหมือนต้นไม้ที่มิได้รับการบำรุง ก็มีแต่อับเฉา ร่วงโรย ไม่มี
    ความสดชื่นงอกงาม

ธรรม ๔ ประการ คือ สัจจะ ทมะ ขันติ และจาคะดังกล่าวมานี้ มิใช่ประสงค์เป็น
    ข้อปฏิบัติจำกัดเฉพาะในระหว่างคู่ครองเพียง ๒ คนเท่านั้น แต่มุ่งหมายให้ใช้ทั่ว
    ไปในชีวิตการครองเรือนทั้งหมด โดยยึดถือเป็นคุณธรรมพื้นฐานของจิตใจ ใน
    การที่จะสร้างความสัมพันธ์อันดีงามกับคนทั้งหลายที่จะอยู่ร่วมหรือติดต่อเกี่ยว
    ข้องกันให้เหมาะสมตามฐานะนั้นๆ เพื่อประโยชน์สุขทั้งแก่ชีวิตของตนเอง และ
    แก่ชีวิตของคนอื่นๆ ในสังคม

ใจตอนแรกผมก็ไม่อยากจะต่อปากต่อคำ ปล่อยผ่านๆไป ยังไงเสียคนดีตก
    น้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ เดิมผมมีแค่200กว่าคะแนนโดนคุณ เต้ลบจน
    หมด แถมติดลบอีกตั้ง -2000 กว่าคะแนน แต่ตอนนี้โอ้โหคะแนนล้นหลามครับพี่
    น้องยังไงก็ขอบคุณพ่อแม่พี่น้องที่เทคะแนนใจ และPM ให้กำลังใจต่างๆนานา
    เป็นกำลัง ใจในการสร้างสรรค์สังคมที่ดีต่อไปครับ

ผลลัพท์นี้เป็นเครื่องมือที่ยืนยันว่า คนใน EK group ยังมี
    คนน่ารักๆ อีกมากครับ ไม่ได้เป็นอย่างคนที่เค้าล่ำลือกัน

ขอบคุณครับ
    Promodrag

18. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    สาระทั้งทางธรรม และ ทางรถ เลยแฮะกระทุ้นี้

19. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    5555 พรุ้งนี้เจอกันนะครับ

20. อนุโมธนา....สาธุ

21. juntcivic

1,549
    34
    0
    เจ้าของกระทู้หายไปแหล่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้