ใครเคยเห็นช่องดักลมแบบนี้มั่ง...ในไทยมีป่าว..

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย xxxxx, 7 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxxxx

xxxxx New Member Member

248
    3
    0
    น่าใส่เนอะ..งามดี..ว่าจาลองเอาไปให้ร้านไฟเบอร์ทำดู...

2. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    หล่อดีครับ
    ชอบๆ ๆ

3. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    โฮ้เท่โครตๆ ซื้อได้ที่ไหนครับ บอกสถานที่หน่อย หล่อมากๆ

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อยากได้ของ 4 D ง่ะ

5. xxxxx

248
    3
    0
    ใครจาไปลองสั่งทำก็บอกมั่งนะคับ....หุหุ

6. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ขายอันนี้ 450 บาทคับผม เป็นไฟเบอร์งานไทย.......(ขออนุญาตยื้มรูปท่าน meng@option ด้วยคับ)
    ....085-922-8815 บอยคับ ดูของพระราม5 นนท์ อนุสาวรีชัยฯ....:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2008
  7. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    450 เนียสองข้างใช้มั้ยครับ สนใจอยู่เด๋วจะโทรนัดอีกทีนะ เท่มากเพิ่งเห้นจริงๆ

8. etee

181
    0
    0
    ข้างเดียวคับ มีข้างขวาข้างเดียวคับผม ราคา450บาทคับ.......

9. xxxxx

248
    3
    0
    อยากได้สองข้างอะคับ....จาไปใส่สปอร์ทไลท์.....หุหุ

10. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    เค้าเอาไว้เป่าอะไรอ่ะครับ อยากรู้จริงๆ ที่ผมคิดน่าจะไว้เป่าเบรกมากกว่านะถูกผิดบอกด้วย

11. ไว้ดูดอากาศเย็นเข้ากรองครับ ถ้าให้เต็มชุด ก็ควรหาท่อย่น(ท่อฟรอยด์)ดัดขึ้นไปเป่ากรอง
    ไม่น่าจะเป่าเบรกนะเพราะลมมันติดซุ้มบังโคลนอ่ะ

12. etee

181
    0
    0
    ตามลิ้งนี้เลยคับผม....
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=489640

ต่อท่อแล้วเอาลมไปเป่าที่กรองอากาศได้เลยคับ ( เป่าแบบจ่อๆ ช่องลมเข้าหม้อกรองนะคับ อย่าเอาท่อลมไปเชื่อมแบบชิดหรือผนึกแน่นมั่นคงถาวร)
    ...... เพราะเราไม่รู้ว่าเวลาเราขับเร็วมากๆลมที่เป่าเข้าไปก็จะยิ่งแรงมากขึ้นตามความเร็วรถ แล้วถ้ามันแรงมากไปมันจะไปสร้างความเสียหาย
    ในกรองอากาศ หรือไปรบกวนส่วนผสม ระหว่างอากาศกับน้ำมันเชื้อเพลิงหรือปล่าว ถ้าเป็นเครื่องระบบคาบูฯ จะอันตราย
    ...... สำหรับเครื่องหัวฉีดมันจะมีลิ้นปีกผีเสื้อคอยควบคุมปริมาณอากาศอยู่แล้วคับ (จิงๆคาบูฯก็มีลิ้นเร่งอยู่ในคาบูฯ)
    ...... แต่ก็อย่าไปต่อท่อลม ให้มันชิดสนิทมากกับกรองอากาศในทุกกรณี เอาไปจ่อที่ทางลมเข้ากรองอากาศห่างๆ ซัก 1 นิ้วพอคับ เพื่อป้องกันลม
    มันเข้าไปอัดในกรองอากาศมากเกินไป แล้ว พอลมไม่มีทางระบายออก มันจะเกิดแรงดัน(ตามความเร็วของรถ) ทำให้กรองอากาศ
    เสียหาย คับ
    .......ถ้าเป็นกรองเปลือยก็จะไม่อันตรายเพราะ เมื่อลมเป่าไปถ้าเครื่องมันไม่ต้องการจะใช้ (ไม่ดูดเข้าไป) ลมมันก็จะผ่านกรองเปลือยไปเลย
    ประโยชน์ก็คือเมื่อเครื่องยนต์ต้องการอากาศมันก็จะเป่าเข้าไป เห็นเค้าว่าอากาศที่ใช้เผาไหม้ยิ่งเย็นยิ่งดี มีอ๊อกซิเจนเยอะ ถ้าเกินความต้องการ
    มันก็จะกลายเป็นลมเป่าระบายความร้อนอะคับผม

....รถผมไปติดแก๊สมามีมิกเซอร์ขวางทางลม (ในท่อระหว่างกรองอากาศไปที่ลิ้นปีกผีเสื้อ)อยู่ดุ้นเบิ้อเริ้ม เลยจะลองใช้ลมเป่าอัดเข้าไปเวลาซัดใช้รอบสูงๆ (ใช้น้ำมัน)อ่ะคับ........เพราะตอนนี้เร่งไม่ขึ้นเหมือนตอนก่อนที่จะติดแก๊ส...........

13. xxxxx

248
    3
    0
    อืม..เจอปัญหาเดียวกันเลย มิ๊กเซอร์ขวางลม เห็นเค้าว่า ต้องให้โรงกลึงๆออก 2 มิล แต่วิธีที่คุณว่านี่...น่าจาโอเคกว่านะ...เดี๋ยวไปลองทำดูครับ ได้ผลไงจามาบอก..

14. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    อืม น่าใส่จัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้