เรื่องของ amp กับ preamp ครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Little dragonz, 31 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Little dragonz

Little dragonz Guest

0
    0
    0
    หวัดดีครับ ชาว car audio ทุกท่านครับ ผมอยากถามเกี่ยวกับ amp และ pre amp หน่อยครับ
    1. ผมมี amp 4 ch. ของบ้านหม้อ ที่แอมป์ เขียนว่าเป็นของ the punch 4 ch 1200 watt max
    ไม่ทราบว่า watt ของมันจิงๆแล้วถึง 1200 watt เลยไหมครับ แล้วผมเคยเห็นรถเรื่องเสียงเวลาเขา ต่อ amp 4ch กับลำโพงกลางแหลม 6.5 นิ้ว ต่อกับเกิน 4ตัว บางคัน 6 ตัว หรือ 8 ตัว ครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมจะเอาแอมป์ ตัวนี้ไปต่อบ้างจะได้ไหมครับ อยากต่อกับลำโพงกลางแหลมซัก 6 ตัวครับ
    ปล. ลำโพงกลางแหลม คู่ที่ใช้ เป็น mtx ct160 กับ megasound (copy stage splมาครับ)
    2. ตอนนี้ผมใช้ pre amp ของ johnny monitor อยู่อยากไป pre amp ที่สามาถตัดเสียง sub ได้เวลาเปิดฟัง วิทยุ FM. แล้วฟังลำบากครับ ไม่ทราบว่า จะไปเล่นรุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมขอตอบเท่าที่พอมีความรู้นะคับ

1. amp ตัวที่ว่าเค้าก็เขียนอยู่แล้วคับว่า 1200 มันคือ maximum คับ ถ้าเอา RMS ไม่ใช่ 1200 แน่นอนคับ ส่วนถ้าถามว่าเอา 4 Ch. ไปขับลำโพง 6 ตัว 8 ตัวได้รึเปล่า ส่วนตัวผมยังไม่เคยเห็นเลยนะคับ ที่ผมเคยเห้นมันก็จะ Ch ล่ะตัวนะคับ หรือไม่ก็ ดอกกลางตัว ดอกแหลมตัวอ่ะคับ ตรงนี้ผมเลยไม่ทราบว่าเค้าทำกันได้รึเปล่า หรือถ้าทำได้ ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าใช้วิธีไหนคับ

2. Pre Amp มีงบเท่าไหรอ่ะคับ แต่แนะนำนะคับถ้าจะเอา Pre ดีๆ มี 8 พัน - หมื่นขึ้นไป แน่ๆคับ แล้วอยากทราบคับว่าทำไมต้องใส่ Pre amp คับ หรือว่าชอบปรับเสียง จิงๆถ้าฟร้อนท์เราดีๆ Pre ไม่ดีก็พาเสียงมัน Drop ลงไปนะคับ ยังไงลอเงดูนะคับ แต่แนะนำว่าถ้าฟร้อนท์มี 3 ปรีเอ้าท์ แล้วคุณภาพเสียงจากฟร้อนท์ถ่ายทอดมาดีแล้ว Pre amp ก็ไม่จำเป็นคับ

3. new car

new car Guest

0
    0
    0
    power amp ยี่ห้อ บราวฟุ้ง ดีไหมครับ

4. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    1. สเปกมันก็บอกละครับว่า Max ไม่ใช่ Nom Rms ถามว่าเอาไปต่อลำโพงหลายตัวได้ไหม คุณเอาสายไปจั้มต่อๆกันมันก็ได้แล้วครับ แต่เสียงล่ะ ตอนสมัยผมเด็กๆผมเล่นเครื่องบ้านที่มี 2CH พ่วงลำโพงเป็น 4 ดอก ให้มันดูเท่ๆไปงั้นๆอ่ะ แต่มันก็ไม่ได้มีอะไรดีขึ้นมา

2. ดูแล้วคุณลงไม่เล่นของแพง ยี่ห้อแนะนำก็ ฟอมูล่าX ครับ ราคาสมนําสมเนื้อกับคุณภาพ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้