รบกวนสมาชิกEKหน่อยครับเองการจดทะเบียนแก๊ส

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 9 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เนื่องจากประกันผมจะหมดแล้วครับ วันนี้คุยกับsaleขายประกันเค้าบอกว่าควรไปแจ้งดีกว่า เวลามีปัญหาจะได้รับผิดชอบไปด้วย

รถผมทะเบียนกรุงเทพครับ แต่บ้านอยู่เมืองทอง เวลาต่อทะเบียนต้องไปต่อที่ขนส่งใกล้ๆJJ

อยากทราบว่า ผมสามารถไปจดทะเบียนที่ขนส่งเขตอื่นได้ไหมครับ เช่น ขนส่งนนท์

แล้วเอกสารที่ต้องใช้มีอะไรบางนอกจาก
    1.ใบรับรองจากทางอู่ที่ติดตั้งแก๊ส
    2.สำเนาบัตรประชาชน
    3.สำเนาทะเบียนบ้าน
    4.สำเนาใบขับขี่

ขอบคุณครับ อยากให้จบเรื่องให้วันเดียวไม่อยากลางานบ่อยๆ

ขอบคุณครับ

2. Hayabusa

494
    37
    0
    ง่า.....รบกวนหน่อยครับ

หรือว่าต่อทะเบียนที่ไหนต้องไปจดทะเบียนแก๊สที่นั้น

3. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ใช่แล้วครับ ต้องไปให้ที่ขนส่งตรวจสอบเอกสารพร้อมทั้งแจ้งการติดแก๊สด้วยครับ ไม่นานหรอกครับ เด้วนี้ที่ขนส่งเค้าตรวจเร็ว (หรือว่าเค้าไม่ค่อยสนใจหว่าาา ("o"!) )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008
  4. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    อย่าลืมใบเสร็จค่าติดตั้งด้วยนะคราบ
    และทะเบียนรถตัวจริงด้วย

5. Hayabusa

494
    37
    0
    ขนส่งที่ เขตไหนก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่จำเป็นต้องไปทำที่ขนส่งหมอชิต

6. ตัวบุ้ง

ตัวบุ้ง New Member Member

24
    5
    0
    อันนี้ผมลอกมาอีกทีนะครับ
    การจดทะเบียนที่กรมขนส่ง
    ยื่นเรื่องที่ สนง.ขนส่งจังหวัดที่จดทะเบียนรถและเตรียมเอกสารที่น่ าจะเกี่ยวข้องไปทั้งหมด
    เอกสารประกอบการยื่นเรื่อง
    1. ใบรับรองการตรวจและทดสอบการติดตั้งส่วนควบและเครื่อง อุปกรณ์สำหรับรถใช้ก๊าซ ลงนามโดยวิศวกรผู้ตรวจ (ตัวจริง)
    2. สำเนาใบ กว. (คณะกรรมการควบคุมการประกอบวิชาชีพวิศวกรรม) รับรองสิทธิประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุมของวิศวกรผู้ ตรวจ ลงนามโดย ประธาน และนายทะเบียน กว. (หน้าตาใบนี้คล้ายประกาศนียบัตรหรือปริญญาบัตร)
    3. สำเนาใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรควบคุม ลงนามโดยเลขาธิการสภาวิศวกร (ใบนี้คล้ายบัตรประจำตัวทั่วไป มีรูปถ่ายวิศวกรผู้ตรวจด้วย)
    4. สำเนาใบนายทะเบียนทั่วราชอาณาจักรตาม พรบ.รถยนตร์ พ.ศ.2522 เห็นชอบให้วิศวกรผู้ตรวจเป็นผู้ตรวจและทดสอบถังก๊าซร ถยนตร์ ลงนามโดยนายทะเบียนทั่วราชอาณาจักร (ใบนี้ขนาดประมาณบัตรประจำตัวประชาชน)
    5. สำเนาใบนายทะเบียนทั่วราชอาณาจักรตาม พรบ.รถยนตร์ พ.ศ.2522 เห็นชอบให้วิศวกรผู้ตรวจเป็นผู้ตรวจและทดสอบการติดตั ้งส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถยนตร์ที่ใช้ก๊าซเ ป็นเชื้อเพลิง ลงนามโดยนายทะเบียนทั่วราชอาณาจักร (ขนาดเหมือนข้อ 4)
    6. บัตรสี่เหลี่ยมผืนผ้าขอบแดงสำหรับติดหน้ารถ พิมพ์คำว่า "รถใช้ก๊าซ" ด้านหน้ามีข้อความระบุทะเบียนรถหมายเลขถังก๊าซ วันตรวจทดสอบ และชื่อวิศวกรผู้ตรวจ (พิมพ์ลงในบัตรเลย ไม่ใช่มาพิมพ์ดีดใส่ทีหลัง) พร้อมลายเซนต์กำกับ ด้านหลังมีข้อความคำเตือนให้ตรวจสอบการติดตั้งและอุป กรณ์อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง (เอาไปให้ขนส่งตรวจดูเฉยๆ เสร็จแล้ว จนท.จะคืนให้)
    7. สำเนาบัตรข้อ 6 (ทั้งด้านหน้าและหลัง)
    8. สำเนาบัตรรับประกันสินค้าจากบริษัทผู้ติดตั้ง (มีข้อความระบุรายละเอียดชุดอุปกรณ์แก๊สและถังแก๊สพร ้อมหมายเลขที่ติดอยู่ รายละเอียดทั่วไปของรถที่ติดตั้ง วันรับและสิ้นสุดการประกัน)
    9. สำเนาใบเสร็จรับเงินจากบริษัทผู้ติดตั้ง (มีระบุอุปกรณ์ที่ติดตั้งและถังแก๊ส)
    10. สำเนาบัตรประจำตัวเจ้าของรถ
    11. สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ (อันนี้ที่จริงไม่น่าจำเป็นเพราะเจ้าของรถไปเอง แต่ จนท.ขนส่งมักบอกให้ยื่นมาพร้อมกับสำเนาบัตรประจำตัวท ุกครั้งที่มาติดต่อ ก็เลยใส่เข้าไปด้วย)
    12. สมุดใบคู่มือจดทะเบียนรถ (ตัวจริง)

หมายเหตุ สำเนาทุกใบทั้งของวิศวกรผู้ตรวจและเจ้าของรถ ต้องมีลายเซนต์สำเนาถูกต้องของแต่ละคนกำกับด้วย (แยกของใครของมัน ไม่ใช่มีทั้งสองคนทุกใบนะครับ)

ขั้นตอนการยื่นเรื่อง

1. เขียนใบคำร้องขอเปลี่ยนแปลงสภาพรถ ติ๊กหน้าช่องเชื้อเพลิง แล้วเขียนเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นก๊าซ ในส่วนท้ายคำร้อง เขียนรายการเอกสารที่ยื่น (ให้เขียนเฉพาะที่ขนส่งต้องเก็บไว้ ดังนั้น ข้อ 6 กับ 12 ไม่ต้องเขียน)
    2. เขียนเสร็จให้ขับรถไปบริเวณพื้นที่ตรวจสภาพรถก่อน เอาใบคำร้องพร้อมเอกสารทั้งหมดที่ยื่นให้ จนท.ผู้ตรวจสภาพรถดู จนท.จะเตรียมแบบฟอร์มในส่วนของเค้าแปะหน้าเอกสารของเ ราแล้วทำการตรวจสภาพทั่วไป ได้แก่ ตรวจการติดตั้งอุปกรณ์ก๊าซในห้องเครื่อง ขูดหมายเลขตัวถังรถ ขูดหมายเลขถังแก๊ส และชั่งน้ำหนักรถใหม่ หากไม่มีปัญหาใดๆ จนท.ผู้ตรวจจะเอาแถบกระดาษกาวที่ขูดหมายเลขตัวถังรถก ับถังแก๊สไปแปะในแบบฟอร์มของเค้าแล้วเขียนผลการตรวจ เสร็จแล้ว จนท.จะคืนเอกสารให้เราไปยืนที่ช่องตรวจสภาพรถยนตร์
    3. ไปช่องตรวจสภาพรถยนตร์ ยื่นเอกสารให้ จนท. ทำการแก้ข้อมูลทะเบียนรถในคอมพิวเตอร์ตามที่ จนท.ผู้ตรวจสภาพเขียนมา เสร็จแล้ว จนท.จะคืนเอกสารให้เราไปช่องรับเรื่องขอเปลี่ยนแปลงส ภาพรถยนตร์
    4. ไปช่องรับเรื่องขอเปลี่ยนแปลงสภาพรถยนตร์ จนท.จะแก้ไขข้อมูลในสมุดใบคู่มือจดทะเบียนรถ และให้ผู้ยื่นเรื่องชำระค่าดำเนินการตามนี้
    - หน้ารายการจดทะเบียน ในช่องเชื้อเพลิงขีดฆ่าคำว่าเบนซิน แล้วเขียนใหม่เป็น LPG เขียนหมายเลขถังแก๊สเพิ่ม แล้วเขียนน้ำหนักที่ชั่งใหม่ (ขีดฆ่าของเดิม) มีลายเซนต์นายทะเบียนขนส่งกำกับ
    - หน้ารายการบันทึกของเจ้าหน้าที่ บันทึกวัน เดือน ปี ที่ขอเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง พร้อมเลขที่ใบเสร็จรับเงินค่าดำเนินการ มีลายเซนต์นายทะเบียนขนส่งกำกับ
    - ชำระค่าดำเนินการ ได้แก่ ค่าคำขอ 5 บาท ค่าขอแก้ไขเพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเ บียน (ใช้ก๊าซ) 50 บาท และค่าตรวจสภาพรถ 50 บาท รวมทั้งสิ้น 105 บาท
    5. รอรับสมุดใบคู่มือจดทะเบียนรถคืนพร้อมใบเสร็จรับเงิน ค่าดำเนินการ อย่าลืมขอบัตร "รถใช้ก๊าซ" ตามข้อ 6 คืนด้วย
    ป.ล. ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นประสบการณ์ส่วนตัวเฉพาะ สนง.ขนส่งที่ไปยื่นเรื่อง โปรดอย่านำไปอ้างอิงว่าขนส่งทุกที่ต้องเหมือนกันนะคร ับ เท่าที่ทราบบางที่ยังไม่เคยมีเจ้าของรถไปยื่นเรื่อง จนท.เลยไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการรับเรื่องเปลี่ยน เชื้อเพลิงจากน้ำมันเป็นก๊าซ

**

7. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    ละเอียดมากเลยเลยครับ

8. Hayabusa

494
    37
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปทำที่ขนส่งแถวบ้านก็ ได้หรือไม่ได้จะมาบอกนะครับ

9. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    ขอบคุณคับว่าจะไปทำอยู่พอดี

10. pradip

pradip New Member Member

3
    0
    0
    สามารถDowloadแบบฟอร์ม ของกรมขนส่งได้ทาง Internet ทั้งใบมอบอำนาจแลใบคำขออี่นๆ
    เอกสารที่มี

1. สมุดคู่มือทะบียนรถ หากไม่ใช่เจ้าของรถต้องใช้ใบมอบอำนาจและบัตรประชาชนสำเนาทะเบีนบ้าน
    ของเจ้าของรถ เพื่อให้บุคคลอี่นที่ไปทำการยื่นแทน
    2. บัตรประจำตัวประชาชนสำเนาทะบียนบ้านของผู้ที่ไปทำการยี่นขอ
    3. ใบรับรองวิควะมีอายุ15วันและใบเสร็จรับเงินต่าติดตั้งแก็ส
    4. แบบฟอร์มใบคำขอที่Download ทาง Internet

ควรไปเช้าครับเพราะสายๆก็เสร็จแล้วผมทำเองมาแล้ว 2 คัน

11. pradip

pradip New Member Member

3
    0
    0
    ขอโทษครับต้องไปที่ขนส่งตามเขตคู่มือรถเท่านั้น

12. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ข่าวล่าสุด ไม่จำเป็นแล้วนะครับ ไปที่ไหนก็ได้

ไม่มีเล่นก็ทำได้

13. Hayabusa

494
    37
    0

ง่า ผมโทรไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เค้าบอกว่าเวลาไปแจ้งที่ขนส่งให้ยึดตามเล่มว่าอยู่แถวไหน

แต่ของผมมันเขียนว่า กทม แต่ที่อยู่ผมอะอยู่นนทบุรี

โอ้ย งง เครียสสส

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้