ถามเรื่อง 95 กับ โซฮอล 95 นิดนึงครับเรื่องระยะทาง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย kenglek, 7 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ขออนุญาตถามเรื่อง เบนซิน95 กับ โซฮอล 95 นิดนึงครับเรื่องระยะทาง
    ว่าในจำนวนเงินที่เติมเท่าๆกัน 95 โซฮอลวิ่งได้น้อยกว่าจริงๆเหรอครับ
    แล้วถ้าน้อยกว่ามันน้อยกว่าเยอะไม๊ครับ
    คือตอนนี้ปั๊มน้ำมันในระแวกไกล้ๆบ้านไม่มี95ให้เติมแล้วอ่ะครับ
    จะเติมทีนึงขับหากันเหนื่อยเลย
    เลยตัดสินใจอยู่ว่าคงต้องไปจูนให้ใช้โซฮอล95แล้วหล่ะครับ
    (พึ่งจูน95มา2สัปดาห์เอง :cry::cry::cry:)

ยังไงรบกวนเพื่อนๆขอข้อมูลหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2008
  2. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ขออนุญาตบ่นนิดนึงนะครับ
    * * นี่มันยุคเหี้ยไรวะเนี่ย น้ำมันแม่งแพงชิบหาย หาเติมก็โคตรยาก
    ไอ้95ที่เคยมีอยู่ดีๆ แม่งก็ให้เลิกขายซะงั้น เห็นบอกๆกันว่าแม่งจะให้เลิกขายโซฮอล95อีก
    แล้วแม่งก็จะปล่อยราคาแก๊สลอยตัวอีก แล้วสรุปจะให้กูไปเอาเหี้ยอะไรมาเติมรถวะเย๊ดเข้
    แม่ง...รถพวกมืงใหม่ๆกันทั้งนั้นนี่ไอ้พวกแดกชาติบ้านเมืองจะเติมน้ำมันเหี้ยไรก็ได้ หรือแม่งจะซื้อหัวจ่ายมาไว้ในบ้านแม่งยังไม่สะเทือนเลยสัด
    แม่งเคยสนมั่งไม๊ประชาชนตาดำๆอย่างพวกกู เติมน้ำมันลิตรนึงแดกข้าวได้2จาน ในขณะที่พวกแม่งแดกข้าวกันมื้อนึงเติมน้ำมันให้พวกกูได้ทั้งทีม * *

สรุป ... ปตท ... พลังไทยเพื่อ"ไทย" ... ถามหน่อยเด๊ะ คำว่า"ไทย"ตัวหลังเนี่ย มันแปลว่าพวกมืงแค่ไม่กี่ตัวใช่ไม๊ ไอ้แม่เย๊ดดดดดดดดด
    .
    .
    ปล. อย่าคิดไรมากเลยนะครับผมแค่อยากบ่น ... :)

3. T- REX

T- REX New Member Member

10
    0
    0
    เปลี่ยนรถแล้วหรอคุณ อ้วน :)

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    สำหรับรถผม กล่อง ecu จากโรงงาน ไม่มีการปรับแต่ง

โซฮอล 95 เปลืองกว่าครับ

จอดรถทิ้งไว้บ้าน มันแอบหายไปด้วย

ทั้งที่ตอนใช้เบนซิน ไม่เคยเห็นมันจะหนีไปไหน

ใช้เบนซิน 95 ได้ระยะทางมากกว่า

แต่ก็หาเติมไม่ได้แล้ว

5. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    โซฮอล 95ระเหยเร็วกว่า หมดเร็วกว่า แต่อย่างว่าเบนซิน 95 แพง+กับหาที่เติมยาก เอือมจริงๆ

6. kenglek

1,034
    19
    38
    ใช่แล้วคร้าบคุณโก้
    เป็นไงมั่งสบายดีป่าวครับ
    ซีน่อนโก้ใช้ดีมากๆครับ
    เปลี่ยนรถใหม่ผมก็ย้ายเอามาใส่ อิอิอิ

ว่าแต่คุณโก้อ่ะ ใช้น้ำมันไรอยู่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2008
  7. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    สำหรับผม...เติมโซฮอล์ 95 แล้ววิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าเติมเบนซิน 95 ที่จำนวนเงินเท่ากัน ทั้งที่นิสัยการขับเหมือนเดิม
    ตอนเติมเบนซิน 95 (ก่อนที่โคราชจะไม่มี เบนซิน 95 ขาย) 500บาทได้ ประมาณ 12 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 120 กม.
    แต่เติมโซฮอล์ 95 เงิน 500บาทได้ ประมาณ 13 ลิตรนิดๆ วิ่งได้ประมาณ 110 กม.+- 5 กม.

ในรถคนอื่นผมไม่รู้ แต่รถผมโซฮอล์กินกว่าเดิม ยิ่งถ้าใช้รอบเครื่อง 7000-8000 บ่อยๆจะเห็นได้ชัดเลยครับ

8. kenglek

1,034
    19
    38
    โอยยยยย...

9. NeawVtec

NeawVtec New Member Member

73
    3
    0
    Gasohol 95 ค่า Octane Number เท่ากันกับ 95 ธรรมดา ดังนั้นองศาจุดระเบิดสามารถใช้เท่าเดิมที่จูนไปแล้วได้ มีแตกต่างกันนิดหน่อยในเรื่องของ AF ซึ่งถ้าเป็น 95 ค่าที่ทำให้เกิด Power สูงที่สุดคือประมาณ 12.5:1 กล่าวคือ อากาศ 12.5Kg ผสมกับน้ำมัน 95 จำนวน 1Kg แต่ถ้าเป็น Gasohol ก็ขึ้นกับว่าผสม Alcoho ไปเป็นจำนวนเท่าไหร่ โดยปกติจะเป็น 12.2:1 ก็คืออากาศ 12.2Kg ผสมกับ Gasohol 1 Kg ซึ่งจะเห็นได้เลยว่าพอใช้น้ำมัน Gasohol แล้วจะบริโภคน้ำมันมากกว่าเบนซิลธรรมดาครับเพราะใช้อากาศน้อยกว่าถึงจะให้กำลังงานสูงสุด หรือพูดอีกนัยนึงคือ ต้องจูนน้ำมันหนากว่าปกติครับ

10. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ผมเติมโซฮอล์91ของเอสโซ่......รู้สึกว่าได้เลยว่าระเหยจิงๆเติมเต็มถังวิ่งได้ 400 กว่าโล หมดและ

จากที่เมื่อก่อนเติมโซออล์95 ของเอสโซ่ เหมือนกันแต่ก็หมดช้ากว่า วิ่งได้มากว่า.....ทำไงได้เค้ามีไรให้เติมก็ต้องเติม

ปล.รถ honda jass i-dsi

11. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าจำนวนลิตรเท่ากัน95 วิ่งได้ระยะทางมากกว่า

แต่ถ้าจะคิดคำนวณลองดูที่จำนวนเงินเท่ากัน เช่นเติม1000ทั้งคู่ โซฮออล์จะได้ปริมาณน้ำมันมากกว่า

ระยะทางที่วิ่งก็สูสีกัน หรือโซฮอล์มากว่านิดหน่อย แต่ถ้าเป็นรถที่วิ่งน้อย จอดบ่อยๆต้องทำใจครับ มันระเหย

ออกจริงๆ

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

12. markymaclmb

markymaclmb Guest

0
    0
    0
    Fill for only 1 day per use

If you need to use GASOHOL 95 or Gasohol 91...follow the following steps

1) FILL ONLY what you need for 1 day krup!

if you fill more than one day, you waste because it evaporates and what you have left in tank, mixes with new gasohol and lowers the ron and screws up your tuned ecu.....

ALSO if you use only per day, you save fuel from low weight in tank, and gas station only sell little fuel per day forcing them to lower prices if everyone does it.
    -Markymaclmb

13. kenglek

1,034
    19
    38
    ขอบคุณมากๆครับ
    สงสัยผมคงต้องทนวิ่งหา 95 ต่อไป
    แล้วรอให้มันหมดประเทศจริงๆก่อนค่อยกลับมาคิดกัน
    เฮ่อออ...ประเทศเราเกิดอะไรขึ้นวะเนี่ย

14. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ตอนนํามัน95 ราคา 39 บาท กว่าๆ เคยลองเทียบดู เติม 1000บาท โซฮอล์วิ่งได้มากกว่า20กิโล ลอง2ถังก็ได้ประมานนี้ทั้ง2ถังครับ

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แก๊สโซฮอลล์95 วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าคับ อาจจะเป็นเพราะว่าประเทศเราอากาศร้อนคับ มันเลยระเหยเร็ว

16. หากรถจอดซะเยอะ ยิ่งต้องตากแดดด้วยนี่โซฮอลล์หายเร็วครับ ไม่รู้เป็นสาเหตุของการวิ่งได้น้อยด้วยรึเปล่า
    ถ้าจะใช้โซฮอลล์อย่าลืมเปลี่ยนพวกท่อยางน้ำมันทั้งหลายไปด้วยเลยนะครับ อย่างน้อยก็ดีกว่าต้องคอยวิ่งหา95

17. RUTHLESS 13

RUTHLESS 13 New Member Member

182
    5
    0
    ต้ องติดแก๊ส วิ่งฉิวเหมือนเดิม เชื่อผม นะพี่บูตัส

18. kenglek

1,034
    19
    38
    แก๊สหัวฉีด 3 หมื่นฝ่าๆ + ถังโดนัท อีก 2 หมื่นฝ่าๆ
    เห็นราคาแล้วลมจะใส่ว่ะน้องเอ๊ยยย 555

19. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    แกสโซฮอลกินกว่า เนื่องมาจาก สาเหตุ ค่าaf และ O2 senser
    ทำให้จ่าย เชื้อเพลิงมากขึ้น จึงทำให้ แกสโซฮอล กินกว่า

20. T- REX

T- REX New Member Member

10
    0
    0
    ตอนนี้ขับกระบะครับกัดฟันเติมดีเซลอยู่ :D :D :D :D :D:teeth:

21. kenglek

1,034
    19
    38
    สู้ๆ ครับโก้
    ซักวัน 95 จะต้องกลับมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้