อยากรู้จัก "ซิงโครเมซ"

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย ลูกผู้ชายขายความเย็น, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ ว่า ซิงโครเมซ มันคืออะไร มีหน้าที่อะไร แล้วมันอยู่ตรงไหนครับ แล้วมีอยู่ในรถทุกรุ่น ทุกประเภทเลยรึป่าวครับ ถ้าเกิดว่ามีรูปด้วยจะดีมากเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=MBmLJCeGu7o&feature=related[/media]

ซิงโครเมชมีหน้าที่ทำให้เฟือง2ตัวหมุนตามกันเพื่องล็อกให้หมุนตามกันไปได้อย่างนิ่มนวล ไม่เกิดการสะดุด

2. ขอบคุณครับพี่เจี๊ยบ ความรู้อีกเช่นเคย แล้วผมเคยได้ยินมาว่าในรถรุ่นเก่า แบบพวกรถคลาสิค ไม่มีซิงโครเมช หรอครับ พี่แล้วเวลาเปลี่ยนเกียที ไม่ลำบากแย่หรอครับ แต่ในรถรุ่นใหม่ๆ มีกันหมดแล้วใช่มั๊ยครับพี่ ขอบคุณอีกครั้งครับ ไว้ถ้าผมสงสัยไรอีก จะมาขอความรู้นะครับพี่

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ครับไม่มีครับ ต้องใช้การการเบิลเครื่องหารอบเกียร์ที่สูงกว่า ดูง่ายๆ10ล้อเก่าๆหรือพวกมินิบัสน่ะ ที่เราชอบล้อว่าแม่งชอบเบิลเครื่องหาพ่อมึงหรอ หนวกหูควันก็ดำน่ะ มันทำเช่นนั้นเพื่อที่จะได้เข้าเกียร์ได้ง่ายครับ หรือแม้แต่มีซิงโครเมชก็ตาม หากแม่ปั้มครัชเสีย ครัชทำงานไม่ได้ เราก็ขับรถได้ โดยไม่ต้องเหยียบครัช ใส่ได้ถึงเกียร์ 5 เปลี่ยนได้ทุกเกียร์ โดยเบิลเครื่องหารอบเกียร์เอา ถ้าใครเคยขับจะรู้ว่าไม่ยากเลยถ้าฝึกหรือลองซักครั้ง บอกได้เลย รถยกรถลาก " มึงไม่ได้แดกกูหรอก มิมิ "

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้