น้ำหายคร๊าบบ พวงมาลัยสั่น ช่วยด้วยยยย

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย suparkit, 6 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. suparkit

suparkit New Member Member

14
    0
    0
    น้ำหายคร๊าบบ พวงมาลัยสั่น ช่วยด้วยยยย

รถผม e36 320i ครับ ติดแก๊ส ระบบวาริเอเบิล มาครับ

อาการที่ 1
    ตอนนี้ ปัญหาที่เกิดคือ น้ำหายครับที่หม้อพักน้ำ
    ประมาณ 2-3 วัน ต้องเติมประมาณ 300 cc ครับ
    ดูที่ใต้ต้องรถแล้วไม่มีน้ำหยด ดูในหม้อพักน้ำแล้วไม่มีคราบน้ำมัน
    เข็มความร้อนขึ้นปกติ 12 นาฬิกาครับ start ตอนเช้ายังมีหยดน้ำออกปลายท่อ
    วิ่งปกติไม่มีอาการอะไร นอกจากน้ำหายครับ

ไม่ทราบว่าต้องตรวจเช็คตรงไหน ซ่อมอย่างไรบ้างครับ
    ตอนนี้ ต้องเติมน้ำทุก 2-3 วัน

อาการที่2
    พวงมาลัยสั่นนิดๆ ครับ ที่ความเร็ว ช่วงประมาณ 50 - 70 ครับ
    ถ้าเกิน 80 ไปแล้วไม่สั่น แต่ถ้าเบรคก็สั่นนิด ๆ
    ล้อที่ใช้ เป็นล้อ m ลายพระอาทิตย์ ขนาด 17 นิ้ว
    ยาง G3 ขนาด 215-45-17 ครับ
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร
    ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ทั้ง 2 อาการค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ
    ผมอยู่แถวสวนดุสิต ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุก ๆ ท่านครับ
    บุญรักษา

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38

รถผม e36 320i ครับ ติดแก๊ส ระบบวาริเอเบิล มาครับ

อาการที่ 1
    ตอนนี้ ปัญหาที่เกิดคือ น้ำหายครับที่หม้อพักน้ำ
    ประมาณ 2-3 วัน ต้องเติมประมาณ 300 cc ครับ
    ดูที่ใต้ต้องรถแล้วไม่มีน้ำหยด ดูในหม้อพักน้ำแล้วไม่มีคราบน้ำมัน
    เข็มความร้อนขึ้นปกติ 12 นาฬิกาครับ start ตอนเช้ายังมีหยดน้ำออกปลายท่อ
    วิ่งปกติไม่มีอาการอะไร นอกจากน้ำหายครับ

ไม่ทราบว่าต้องตรวจเช็คตรงไหน ซ่อมอย่างไรบ้างครับ
    ตอนนี้ ต้องเติมน้ำทุก 2-3 วัน

อาจจะมีรอยตามดที่หม้อน้ำ หรืออาจจะซึมตามท่อน้ำก็เป็นไปได้คับ
    หรือ อาจจะซีนฝาหม้อน้ำเก่าไปก็เป็นไปได้
    เพราะเข็มความร้อนก็ปกติ ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่
    ส่วนเรื่องหยดน้ำที่ปลายท่อตอนเช้า แสดงว่าเครื่องสมบูรณ์ดีคับ
    อาการนี้คิดว่าลองหาอู่ที่ชำนาญ เช็คดูคับ เค้าจะมีที่อัดอากาศ จะดูได้ว่าท่อต่างๆ
    หม้อน้ำ มีรั่วซึมหรือไม่ ถ้าไม่เจอเค้าอาจจะเช็คระบบอื่นต่อไป :)

อาการที่2
    พวงมาลัยสั่นนิดๆ ครับ ที่ความเร็ว ช่วงประมาณ 50 - 70 ครับ
    ถ้าเกิน 80 ไปแล้วไม่สั่น แต่ถ้าเบรคก็สั่นนิด ๆ
    ล้อที่ใช้ เป็นล้อ m ลายพระอาทิตย์ ขนาด 17 นิ้ว
    ยาง G3 ขนาด 215-45-17 ครับ
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร
    ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

อาการนี้ อาจจะเกิดได้หลายสาเหตุคับ
    เช่น อาจจะพวกบูชยาง เริ่มหลวม หรือให้ตัวได้ก็เป็นไปได้
    จานเบรคอาจจะเจียร์มาไม่เรียบ
    ล้ออาจจะตั้งศูนย์มาไม่ได้ที่

ผมคิดว่า น่าจะเอาไปร้านตั้งศูนย์ที่ดีๆหน่อยคับ
    ก่อนอื่นก็ให้เค้าช่วยยกดู เช็คพวกช่วงล่างต่างๆ ว่าสมบูรณ์ดีไหม
    ถ้าโอเคแล้ว ก็ให้เค้าตั้งศูนย์ จี้ล้อดูคับ
    ถ้าทำหมดแล้วยังไม่หาย คงต้องมาดูเรื่องผ้าเบรคกับจานเบรคต่อไป

ทั้ง 2 อาการค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ
    ผมอยู่แถวสวนดุสิต ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุก ๆ ท่านครับ
    บุญรักษา

อาการแรก ผมว่าค่าซ่อมถ้าไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ คงไม่แพงเท่าไหร่คับ
    ส่วนอาการที่สอง ถ้าร้านตั้งศูนย์ที่ไม่ฟัน คงไม่น่าจะเกินหนึ่งพันบาท+-200คับ
    (ราคานี้ ตั้งศูนย์ กับจี้ล้อ แล้วก็เช็ค น่าจะประมาณนี้)

ป.ล. ที่ตอบไปเป็นเคสปกติ ที่เคยพบๆมานะคับ แต่ถ้าติดแก๊สผมไม่แน่ใจเท่าไหร่
    อาจมีผิดพลาด ก็ขออภัยด้วย
    ถ้ายังไง รอความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกคนอื่นด้วยก็ดีคับ ^^

3. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    น่าจะมีซึมๆๆ นะครับนิดหน่อย

ลองเช็คดูนะครับ ^^

4. SuperFour400

SuperFour400 New Member Member

157
    6
    0
    ผาหม้อน้ำหมดอายุหรือไม่ก็รั่วเหมือนผมอะอิอิ(คนนะ)อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอ

5. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    เรื่องหม้อน้ำ ผมก็เคยเป็นคับ แรกๆน้ำหายอย่างนี้แหละคับ พอซักพักเริ่มหยด นานเข้าที่นี้ไหลเป็นน้ำตกเลยคับ..................

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้